Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 15
    Like
    2

Đo kích thước ảnh trong Photoshop

Chào các bác
    Các bác cho mình hỏi 1 vấn đề thế này

Mình có 1 người bạn học về nha, muốn chụp hình các hàm răng đang cười và đo kích thước của những cái răng đó, chính xác khoảng 1/10mm.Các bác cho mình hỏi làm sao đưa hình đã chụp lên photoshop đúng tỉ lệ 1:1 và làm cách nào để đo kích thước nói trên.
    Nếu không dùng Photoshop thì dùng phần mềm nào, các bác cho mình biết luôn.Gấp lắm, các bác giúp dùm mình nhé
    Quote Quote

Like
    0
    Phóng đúng tỉ lệ 100% rồi dùng cái measure tool (cùng nhóm với eyedropper) kéo một đường từ điểm này qua điểm kia rồi đọc thông số bên info chỗ D(chú ý đơn vị tính)

Like
    2
    Không được bạn ơi
    Zoom thì mình chỉ zoom được tỉ lệ 1:1 cho ảnh thôi, cái mình muốn là zoom đúng tỉ lệ cho vật trong tấm ảnh đó luôn.Ví dụ người đó có răng rộng 9mm trên thực tế thì sau khi zoom mình cũng đo được trên màn hình là 9mm

Like
    0
    Tôi có cách này (mới nghĩ ra thôi): bác phóng đúng tỉ lệ 100% rồi lấy thước đo xem kích thước của cái răng trong ảnh đó là bao nhiêu sau đó nhấn Ctrl+J để tạo một lớp mới rồi nhấn Ctrl+T để xuất hiện khung transform rồi nhập tỉ lệ thu, phóng cho cái răng đó (chỗ W%,H% phía trên gần thanh menu, nhớ link W,H lại để khỏi sai lệch). VD: kích thước cái răng đo được trên hình là 5mm vậy để phóng lên 9mm bác phải nhập tỉ lệ là 9*100/5=180% xong thì enter và chỉnh lại vị trí cho đẹp vì cái răng đã được phóng lên nên hình bên ngoài rìa có thể bị che mất. Xong bây giờ zoom 100% rồi đo lại xem đã đúng hay chưa.
    Được sửa bởi bibimeo lúc 23:19 ngày 19-12-2007

Like
    0
    Bạn cần xem lại độ phân giải màn hình, máy in. Ở đây bạn muốn hỏi là ảnh chụp để in ra hay để chiếu. Ở từng độ phân giải, hình có thể to ra hoặc nhỏ đi. Hãy thử xem.

Mặt khác nếu không rõ, thì in ra một hình vuông 1x1, sau đó kiểm tra thực tế để được hệ số tỷ lệ. Lấy hệ số này mà nhân.

Like
    2
    Mình không trình chiếu hay in mà chỉ cần biết kích thước chính xác của vật thể là bao nhiêu.

Mình đã thử dùng cách đặt 1 cây thước cạnh mẫu vật rồi chụp, sau đó đem hình vào AutoCAD zoom 1cm trên thước thành đúng 1cm của AutoCAD và đo vật mẫu đó nhưng vẫn có sai số vì khoảng cách từ thước đến máy khác với khoảng cách từ máy đến vật (dù vật và thước đặt gần nhau).Kết quả đo của mình trên AutoCAD là 10,3mm thì trên thực tế đo chỉ có 8mm.Sai số lớn quá.Thật là chẳng biết làm sao ?

Like
    20
    Hình như:
    Khoãng cách giử hai con mắt của một người là tham số rất chỉnh trong việc đo lường. Thay vì để cây thước làm thước mẩu (scale) thì đo và ghi khoãng cách giữa hai mắt và dùng khoãng cách đó làm thước mẩu (scale) để đo đạc toàn diện khuôn mặt nói chung và răng nói riêng.
    Trừ trường hợp chụp cận ảnh cái miệng không thì mới kèm theo thước đo.

Like
    0
    AutoCAD còn có một tỷ lệ nữa là tỷ lệ giữa vật thật với vật vẽ, và tỷ lệ giữa vật vẽ và vật in. Để có được tỷ lệ đúng giữa các đối tượng trên bạn phải xem lại cách thiết lập của nó...

Like
    0
    bài này lâu lắm rồi mà vẫn còn, đúng thông tin mình cần, thanks ddth nhé!

Like
    0
    Thông tin này mình cũng đang cần nè. Thank bạn nhiều!

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết