Trang 2 / 2 FirstFirst 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 15 / 15
    Like
    0
    Có 2 cách làm.
    a. bạn có máy scan thì quét hình vào ko nói làm gì

b. bạn ko có máy scan chỉ có máy ảnh
    Bạn làm theo cách này đơn giản thôi - mà chính xác 99,9%

1. Bạn dùng bút chì - hay bút kim vẽ một hình vuông cạnh 1cm hay 2cm... tùy bạn -> lên trên tấm ảnh bạn định chụp hình đưa vào máy tính với tỷ lệ 1:1.

2. Chụp hình tấm hình với hình vuông trên đó - chú ý góc chụp cố gắng vuông góc với tấm ảnh để hạn chế distor hình (méo hình)

3. Đưa ảnh vào máy tính - scale hay transform hình vuông trên tấm ảnh trùng khít với hình vuông trên máy tính tỷ lệ thật 1:1, hình vuông trên máy tính bạn tự vẽ bằng guide hay gì đó nhé.

Vậy thôi - Chúc vui

Thiết kế in Hà nội - Zimia Printing Design
    https://sites.google.com/site/thietkeinhanoi/

Like
    11
    bạn vào phần Adjusment > Image là xong

Like
    4
    Quote Được gửi bởi hoang_khuong View Post
    Chào các bác
    Các bác cho mình hỏi 1 vấn đề thế này

Mình có 1 người bạn học về nha, muốn chụp hình các hàm răng đang cười và đo kích thước của những cái răng đó, chính xác khoảng 1/10mm.Các bác cho mình hỏi làm sao đưa hình đã chụp lên photoshop đúng tỉ lệ 1:1 và làm cách nào để đo kích thước nói trên.
    Nếu không dùng Photoshop thì dùng phần mềm nào, các bác cho mình biết luôn.Gấp lắm, các bác giúp dùm mình nhé
    Pác bấm F8 để hiện ra bảng info xong nhấn vào mũi tên bên phải của tab info > Panel Option > Pác chỉnh Ruler Unit là đơn vị đo mà bác mong muốn VD: mm, cm..v.v.
    Xong pác lấy công cụ Rectangular Maquee Tool (F5) để vẽ 1 hình chữ nhật bao quanh vừa đúng cái răng mà pác muốn đo > nhìn lên tab info sẽ thấy kích thước W:... & H:....
    Đó là kích thước thật của vùng chọn (kích thước thật đối với mắt nhìn khi in ấn)
    Chúc bác vui!

Like
    0
    chụp xong để real size rồi in ra thử xem thế nào bác ạh

Like
    0

Vui lắm ! Cách này chính xác nhất

Quote Được gửi bởi khiettran View Post
    Pác bấm F8 để hiện ra bảng info xong nhấn vào mũi tên bên phải của tab info > Panel Option > Pác chỉnh Ruler Unit là đơn vị đo mà bác mong muốn VD: mm, cm..v.v.
    Xong pác lấy công cụ Rectangular Maquee Tool (F5) để vẽ 1 hình chữ nhật bao quanh vừa đúng cái răng mà pác muốn đo > nhìn lên tab info sẽ thấy kích thước W:... & H:....
    Đó là kích thước thật của vùng chọn (kích thước thật đối với mắt nhìn khi in ấn)
    Chúc bác vui!
    Thanks bác khietran nhiều nhé. Cách của bác khá là dễ dàng

Trang 2 / 2 FirstFirst 12

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết