Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8
    Like
    0

Giúp fix lỗi "New CPU installed!" với main Asus P4P800-X

Xin chào các bạn, vừa rồi máy tính của tôi bị hỏng con main Gigabyte 1000Pro 2 chipset 865PE. Tôi tìm mãi mới mua được một con main Asus P4P800-X cũ hàng chính hiệu của Minh Thông, dùng chipset 865PE và BIOS hãng AMI về lắp máy. Nhưng hiện nay máy bị một lỗi là cứ khi khởi động báo 1 tiếng bip rằng phần cứng ổn, lại báo tiếp tiếng bip thứ hai và hiển thị ra câu: "New CPU installed!" và cho ra hai tùy chọn, hoặc nhấn F1 để vào Setup, hoặc F2 để load default.

Tôi nhấn F1 vào setup xem xét CPU bình thường, thoát ra khởi động lại báo tiếp như vậy. Nhấn F2 thì tiếp tục khởi động bình thường nhưng cấu hình BIOS của máy về default mất sạch những thông tin tôi đã lưu trước đó. Tôi có thể cấu hình để disable cái vụ nhấn F1/F2 này, nhưng như đã nói trên, chỉ dược 1 lần rồi lần tiếp theo do lại phải nạp default nên cấu hình lại mất.

Tôi đã thử flash bản BIOS mới nhất trên website, thử thay pin CMOS, cắm lại cẩn thận các thiết bị, vệ sinh main cẩn thận, đều ko giải quyết được vấn đề.

Tra trên mạng khá nhiều người gặp trường hợp này, nhưng tôi đọc thấy rất mù mờ. Không biết ai đã gặp trường hợp như của tôi chưa vào có cách nào khắc phục! Cảm ơn các bạn đã đọc tin!

(Cấu hình máy bị lỗi: chip 2,8GHz Bus 800 siêu luồng, box; RAM 2 thanh DDR 400 Kingston cắm dạng dual; card màn hình Asus 9550GE 128MB; bộ nguồn 500W Coolermaster. Các linh kiện khác gồm 1 card mạng 3com; 1 card sound Creative Live 5.1; 1 card TV Genius A11MCE; ổ cứng 80G Seagate; 1 ổ DVD Philips và một CDRW Plextor).
    Quote Quote

Like
    0
    Oái, sao ko có bác nào biết về vấn đề này à? Đến chết mệt với cái mainboard!

Like
    0
    Mang main đi bảo hành thôi.Chia buồn!

Like
    0
    Cũng ko có gì buồn lắm, hehe, mang bảo hành thì dễ ợt nhưng tôi muốn hỏi chính xác là nó bị làm sao. Trên mạng cũng có nhiều người bị trường hợp như thế này, cứ tra "New CPU installed!" trong Google ra cả đống, nhưng giải pháp thì đọc một hồi chưa thấy trả lời nào khả thi. Cái main này nó hỗ trợ CPU parameter recall (Asus C.P.R) và JumperFree, hầu hết tính năng đều tự động ko sử dụng jump như mấy cái main cổ lỗ sĩ ngày xưa, nên đã tèo thì cứ thế mà tèo rất khó fix lỗi.

Cách đây ko lâu tôi dựng một con máy với main Asus P5B Plus Vista Edition chipset 965, CPU Intel loại E2160 1.8GHz Dual Core, 2 thanh RAM 1GB Kingston, card màn hình 256MB Asus Ati Radeion X1650Pro, nguồn 430W CoolerMaster cũng bị trường hợp như vậy, sau khi flash BIOS mới nhất thì giải quyết được. Vậy mà con main này flash BIOS, thay pin CMOS, từ hóa bằng nam châm và khử bằng cách tiếp đất cả main, dỡ toàn bộ thiết bị ra chỉ để tối thiểu để cắm, reset BIOS các kiểu đều ko được.

Like
    0
    em cũng bị như bác khương vũ, main thì đã hết bảo hành bác nào có cách khắc phục nào khả thi ko nhỉ?

Like
    0
    Hôm rồi lắp con main P5Q Pro mới cóng giá gần 3tr, lắp quạt kèm chip Q6600 bị kênh 1 chân ko ấn xuống, chip vọt lên 105oC và lập tức báo New CPU Installed! Treo cứng cựa ngay khi vừa khởi động, tắt máy lắp quạt cẩn thận lại OK.

Con main P4P800-X tôi vứt lâu rồi nên ko rõ thế nào. Ai bị lỗi này trên main Asus thử kiểm tra lại quạt/hệ thống tản nhiệt của chip.

Like
    0
    Tôi cũng vừa kiếm được con maind aus 845 P4PE2-X lắp CPU P2.4 vào lúc đầu khởi động lên thì báo F1 và F2 nếu ấn F1 vào để cấu hình lại bios thì khi khởi động lại cũng báo ba dòng này "New CPU instralled - Chassis intruded - Fatal Error ...System halted" còn nếu ấn F2 để load default thì chạy bình thường nhưng tắt đi khởi động lại thì lại báo ba dòng trên. Bác nào có cách khắc phục xin chỉ dùm

Like
    0
    xin chào tất ca cac bac em là Hoàng. em mới vao nghề kinh nghiệm còn non mong các bác giúp đớ! em có con maind aus 845 P4PE2-X lắp CPU c2.13 vào lúc đầu khởi động lên thì báo F1 và F2 nếu ấn F1 vào để cấu hình lại bios thì khi khởi động lại cũng báo ba dòng này "New CPU instralled - Chassis intruded - Fatal Error ...System halted" còn nếu ấn F2 để load default thì chạy bình thường nhưng tắt đi khởi động lại thì lại báo ba dòng trên. Bác nào có cách khắc phục xin chỉ dùm! em xin chân thanh cảm ơn.

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết