Trang 2 / 5 FirstFirst 12345 LastLast
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 43
    Like
    0
    Thân gửi bạn 1+1=2,
    Bài 3 qhđ, f[i,j] là sô' hình vuông ít nhât' khi căt hinh chu nhat kich thuoc (i x j) ra.
    => bạn có thể trình bày hướng giải QHĐ của bạn cho bài 3 hay không ?
    Tui không thể nghĩ hay hơn cách giải của Grenadier: "Hình chữ nhật (a,b)(coi a>b). Dựng hình vuông cạnh b. Hình CN còn lại là (a:=a-b,b).Tiếp tục lặp lại cho đến khi còn toàn là hình vuông(a=b)"

Nếu mình có thể chứng minh được: LUÔN LUÔN tồn tại một cách cắt tối ưu thỏa: chứa 1 lát cắt xuyên suốt (từ một cạnh sang cạnh đối diện; theo chiều dọc hoặc theo chiều ngang) thì có thể đưa ra cách giải QHĐ đơn giản. Nhưng tui lại không thể chứng minh được điều này (không biết nó có đúng không nữa để mà chứng minh). Một phản thí dụ đại khái sẽ là:
    Code:
    +-----------+-------+-------+
    |           |       |       |
    |           +---+---+-------+
    |           |   |           |
    +-------+---+---+           |
    |       |       |           |
    +-------+-------+-----------+
    (hiểu biết nông cạn; có gì sai sót mong được góp ý; xin cám ơn)

-thân

Like
    20
    Thắc mắc:
    Những bài như thế này giúp vào việc lập trình ở Application nào trong thực tế?

Like
    0
    Ồ.
    Chỉ để chơi thôi bác Tom à, giống như phần lớn mình học toán đó mà.

Like
    0
    Đúng là làm chơi. Nhưng đôi khi tập trung suy nghĩ cái gì đó nhiều thì cái đầu cũng sẽ phát triển. Ở độ tuổi dậy thì, việc rèn luyện cái đầu cho bén cũng cần thiết, có lẽ tin học giải thuật giúp đc ta điều này.

Like
    0
    ko hẳn để chơi. Có nhiều bài cũng dạng này nhưng có ứng dụng rất lớn trong thực tế. Nếu các bạn làm những dự án CNTT về giao thông hoặc xây dựng thì có thể bạn cần rất nhiều đến những thuật toán giải các bài dạng này. Ko phải cứ lập trình là chỉ dính tới application

Like
    20
    Quote Được gửi bởi minhquan1712 View Post
    ko hẳn để chơi. Có nhiều bài cũng dạng này nhưng có ứng dụng rất lớn trong thực tế. Nếu các bạn làm những dự án CNTT về giao thông hoặc xây dựng thì có thể bạn cần rất nhiều đến những thuật toán giải các bài dạng này. Ko phải cứ lập trình là chỉ dính tới application
    Xin cho thí dụ. Rất cám ơn

Like
    0
    Quote Được gửi bởi The Old Man View Post
    Xin cho thí dụ. Rất cám ơn
    À, để xem.
    Thí dụ có 1 khu đất trống to cần quy hoạch cho mấy thằng em. Bây giờ cần chia đều cho tụi nó những mảnh đất có kích thước chênh lệch về kích thước là ít nhất và số lượng ồ đất chia ra là vừa đủ với số thằng em.
    Nếu ngồi tính chắc sẽ lâu hơn gõ kích thước mảnh đất và số lượng thằng em vào 1 chương trình và đợi nó chạy

Like
    0
    cái đề jì đễ ẹt dzậy, em làm chì có ... 30 phút là xong ... (em học lớp 9, TVƠ, Q1, TpHCM)

đề ở đâu thế ...

Like
    20
    Trăm năm mới có một lần chia đất cho anh em trong nhà. Học chia như vậy có lợi hơn học làm tập giúp vài chục ngàn người bán hàng tạp hoá thu thập tin tức sổ sách mua bán chi thu trong ngày không?
    Hay là chuyện đó quá dể cho học viên VN nên không ai cho làm bài tập như vậy?

Khi tôi học lập trình ở nơi tôi, bài tập và bài thi cho tôi một số bài rất thực tiển ví dụ lập trình cho một tiệm bán giày bán đủ loại giày cho trẽ em, đàn ông, và đàn bà với nhửng kiễu giày khác nhau. Và lập trình làm sao cho việc buôn bán được dể dàng để báo cáo hàng ngày hàng tuần cho minh bạch.
    Hoặc là lập trình một tiêm bán xe hơi có nhiều loại xe hảng và model khác nhau, giá cả khác nhau và có thêm các option chọn màu sắc, thêm bớt sunroof, dvd player v.v cho xe rồi tính phần trăm tiền thuế vào món hàng, và tình tiền thu thập hàng tuần với báo cáo xe nào bán nhiều, màu được ưa thích.

Bạn nghỉ cho làm bài tập bài thi như thế có phải thiết thực hơn là 3 cái đề thi vô bổ ở trên kia không?
    Được sửa bởi The Old Man lúc 14:59 ngày 11-11-2007

Like
    0
    đây là đề thi hsg q1 TpHCM năm nay (chỉ lấy bài số 2)
    (em làm trong ... 7', hổng khoe, các bác thử làm và cho biết thời gian)
    có một sợi dây có n nút, mỗi nút cách nhau 10cm (dầu dây có nút và cuối dây không có nút)
    hãy gấp sợi dây này thành các hình vuông, chữ nhật và tam giác nhiều nhất có thể làm dc (các đỉnh là nút nha) (xuất ra số hình nhiều nhất mỗi loại)

Cực dễ fải hông các pác, giờ em xin chế biến để lại
    B1: cũng cho một sợi dây như trên nhưng các nút cách nhau lần lượt 5 và 10 cm
    B2: các nút cách nhau lần lượt 3 và 5 cm

Trang 2 / 5 FirstFirst 12345 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết