Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11
    Like
    0

Edit và save word document trên asp.net website

Hi mọi người, mình đang gặp 1 khó khăn về kĩ thuật không biết đi làm sao, nhờ bà con giúp đỡ.

Cty mình đang viết 1 project ASP.NET (.NET 2.0) và khách hàng có 1 yêu cầu là cho phép soạn thảo tài liệu word document ngay trên browser (như Google Doc ấy). Mình được giao tìm giải pháp cho yêu cầu này .

Yêu cầu cụ thể là: tài liệu word được up lên trước đó rồi. Một thời gian sau user đăng nhập vào và click lên tên tài liệu, hệ thống sẽ mở cửa sổ Word ra với nội dung tài liệu nằm bên trong (Word này là 1 cửa sổ giống như Win Word mà chúng ta install trên máy, nhưng chỉ có các chức năng soạn thảo căn bản thôi). User edit và nhấn save, khi đó tài liệu tự động được upload lên server lại. Đó là yêu cầu của khách hàng.

Sau một ngày tìm hiểu thì mình biết được SharePoint service của Microsoft cho phép làm việc này, nó (Sharepoint) đưa toàn bộ ứng dụng Office vào môi trường Web. Nhưng thời gian làm rất gấp mà Sharepoint thì quá nhiều thứ nên mình không rõ cần phải focus vô những điểm nào để giải quyết việc này. Còn 1 cách nữa là mình gọi ActiveX (dùng javascript tạo đối tượng ActiveXObject("Application.Word")), cách ActiveX này bị hạn chế rất nhiều nhưng do đặc thù của project mình đang làm nên những hạn chế này hoàn toàn chấp nhận được. Với ActiveX thì mình chưa rõ là làm sao upload nội dung file word người ta đã edit lên server khi user save tài liệu lại.

Hiện tại mình gặp khó khăn ở 2 tình huống:
    1. Nếu dùng sharepoint thì không biết phải bắt đầu từ đâu và focus vào những điểm nào để phú hợp với yêu cầu của khách hàng (dùng Word trên ASP.NET Website)
    2. Nếu dùng activex (bỏ qua các hạn chế của nó: dùng trên IE, config security trên IE) thì làm sao upload tài liệu khi user save.

Cứu mình với bà con
    Quote Quote

Like
    0
    Khong co cach nao dau ngoai tru ban su dung third party component nhu cai nay thi duoc a http://www.aspose.com/Products/Aspose.Words/Demos/

Like
    0
    Giải pháp:
    (cần có 1 cái editor.)
    - Đối với tài liệu đã có sẵn, mà ủe muốn upload lên sau đó tiến hành chỉnh sửa. Đầu tiên cho user upload file word lên. Parse content trong file word thành tài liệu mà editor có thể view dc. (view đúng định dạng).
    - Tạo mới 1 document thì chỉ đơn giản là save content mà user đã edit.
    - Khi user nhấn save, post content trong cái editor về server. Server sẽ lưu thông tin lại. Khi user cần lấy tài liệu đó ra, tiến hành parse ra loại tài liệu tương ứng cho user.

Like
    0
    @popoxinhxan : nếu chi tiền ra mua control thì có 1 cái rất hay là OfficeOcx nhưng đến 800$ (dùng bản web server). Quá đắt
    @duongdragon***: cách của bạn mình đã thấy lúc tìm kiếm nhưng quá nhiêu khê, tập trung sâu vào chi tiếc của Automation quá. Hơn nữa để parse 1 tài liệu sang dạng khác không dễ, nếu tài liệu đó nhúng hình ảnh hay định dạng phức tạp (như có header và footer) thì khó mà lưu trữ rồi khôi phục lại.

Giờ mình đã tìm ra 1 cách nhưng chưa làm thử vì phải làm việc khác quan trong hơn, khi xong sẽ thử coi được không.
    Cảm ơn 2 bạn đã góp ý

Like
    0
    chà, dzị có cách nào hay hơn. Mờ có cách hay mà kô chịu share nhở. ^^

Like
    0
    Save file dưới dạng doc hả bạn, mấy cái component thì mất xèng rồi, nan thế nhỉ

Like
    0
    Chào Netwalker!
    Lúc trước mình viết ASP.NET C# code behind. Open file word đã có sãn, màn hình thì i chang màn hình Word đã install có sẵn trên máy, tớ muốn edit thế nào cũng ok hết, sau đó đóng lại thì nó hỏi có lưu ? nếu lưu thì nó lưu đè lên file cũ. đoạn code có khoảng chục dòng. Vì mình không hosting nên không biết nó có đáp ứng được yêu cầu của bạn không nữa.
    Mình nghĩ không biết có đúng hay không rằng là: chạy trên máy clien ở nhà cũng giống như hosting lên mạng. Nếu bạn wan tâm thì để lại mail.
    Mình không dùng những cái cao siêu mà bạn nói.

Like
    58
    Chào Netwalker!
    Lúc trước mình viết ASP.NET C# code behind. Open file word đã có sãn, màn hình thì i chang màn hình Word đã install có sẵn trên máy, tớ muốn edit thế nào cũng ok hết, sau đó đóng lại thì nó hỏi có lưu ? nếu lưu thì nó lưu đè lên file cũ. đoạn code có khoảng chục dòng. Vì mình không hosting nên không biết nó có đáp ứng được yêu cầu của bạn không nữa.
    Vấn đề này mình cũng đang gặp nè nhưng là với excel, nhưng giải quyết chưa ra. Cái mà anh nói thật ra là dùng service của MS ofice để mở file word đó ra, khi đóng lại nó sẽ hỏi có save không nhưng thật ra là save trên client. Chúc anh sớm tìm ra giải pháp.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi duongdragon*** View Post
    chà, dzị có cách nào hay hơn. Mờ có cách hay mà kô chịu share nhở. ^^
    Khi ý tưởng chưa làm được thì nói ra đâu ai hiểu, phải làm xong rồi có code minh họa mới hiểu được chứ bạn . Giấu nghề gì đâu, có gì lớn lao mà giấu, chỉ là ActiveX thôi

Chào Netwalker!
    Mình nghĩ không biết có đúng hay không rằng là: chạy trên máy clien ở nhà cũng giống như hosting lên mạng. Nếu bạn wan tâm thì để lại mail.
    Mình không dùng những cái cao siêu mà bạn nói.
    Nếu gọi file word và save thì mình đã làm được rồi nhưng cái mình muốn nhấn mạnh là file được save trên server. Dĩ nhiên rồi vì với user thì lần sau người ta open file đó ra thì nó phải là file mới nhất chứ
    Check PM đi

Hix, cứ đụng đến activex là dính vào cái security policy của IE. Phát mệt với nó

Like
    0
    về sau nói chung là ít xài activeX vì tính bảo mật. Mí lại nếu như máy client kô cài office thì làm sao cái web của u chạy dc. Nói chung là dựa vào những cái có sẵn code 1 cái.
    Word thì có sẵn editor đầy trên net roài, chỉ có cái excel thì hơi nhiêu khê 1 chút thoai. ^^

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết