Trang 3 / 9 FirstFirst 1234568 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 89
    Like
    86
    Quote Được gửi bởi blackcactus View Post
    mình nghĩ hiện nay chuyện Đọc - Chép chỉ diễn ra ở một bộ phận nhỏ, thậm chỉ là rất nhỏ trong các trường đại học trong nước. vì sao ta lại có các đội tuyển thật ưu tú đi tham dự các kỳ thi Olympic quốc tế và đạt được thật nhiều giải cao? tại sao ROBOCON VN lại là một đối thủ đáng gờm trên các đấu trường trong khu vực và cả trên thế giới nữa? không lẽ các thành viên này đều được trưởng thành từ cách học đọc - chép? bản thân mình từ khi mình chân ướt chân ráo vào DH cho đến lúc tốt nghiệp ra trường, không khi nào mình phải học theo kiểu Đọc - chép!
    Đồng ý với "Xương rồng đen", tôi học ĐH cách đây đã hơn 10 năm nhưng thời đó trừ 1 năm rưỡi đại cương có 1 số môn stupid và các môn bưởi phải học như Triết, Kinh Tế Chính Trị, không thấy môn chuyên ngành nào phải đọc chép cả. Hơn 90% đề thi là đề mở.

Nhưng phải công nhận thằng em tôi học Dân lập không phải Tech cũng vẫn phép chép như điên nhiều môn. Hay là Tech và Non Tech thì có khác nhau nhỉ ?

2. Thành viên Like bài viết này:

aptechite198x Guest
    Đề nghị bác conank hôm nào man mát, post thêm loạt bài về nạn chạy thầy nữa.

Like
    0

Rất hay !

Quote Được gửi bởi aptechite198x View Post
    Đề nghị bác conank hôm nào man mát, post thêm loạt bài về nạn chạy thầy nữa.
    Chạy thầy là sao vậy bác , cái vụ này em mới nghe à
    Chạy trường ... giờ còn có chạy thầy nữa là sao

5. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    mình nghĩ hiện nay chuyện Đọc - Chép chỉ diễn ra ở một bộ phận nhỏ, thậm chỉ là rất nhỏ trong các trường đại học trong nước. vì sao ta lại có các đội tuyển thật ưu tú đi tham dự các kỳ thi Olympic quốc tế và đạt được thật nhiều giải cao? tại sao ROBOCON VN lại là một đối thủ đáng gờm trên các đấu trường trong khu vực và cả trên thế giới nữa? không lẽ các thành viên này đều được trưởng thành từ cách học đọc - chép? bản thân mình từ khi mình chân ướt chân ráo vào DH cho đến lúc tốt nghiệp ra trường, không khi nào mình phải học theo kiểu Đọc - chép!
    Đừng có hi vọng gì nhiều vào mấy cái giải quốc tế đó. Tiền thưởng không đủ uống cafe nên tụi nó không quan tâm đâu.

7. Thành viên Like bài viết này:

Like
    17
    Tớ cũng đọc chép chán quá nên mới nghỉ ngang đây. Chắc không đủ lì để học hết giai đoạn đọc chép .

9. Thành viên Like bài viết này:

Like
    17
    Quote Được gửi bởi votricong View Post
    Hic !! Đúng thật !!
    Nhiều lúc nghĩ lại thấy thật hối tiếc khi được đào tạo trong nền giáo dục của ViệtNam !! hồi trước ngồi trên giảng đường, có mấy lão thầy đọc chép mà nghe phát mệt, đã vậy còn ra vẻ là ta đây là cao nhân làm ba cái trò mèo quái đảm, bắt chước điệu bộ của nhâu, làm mấy trò quái như con nít, có thằng thầy còn nói trắng với vài chú thi lại là :không tới thăm thầy thì không có đường qua nghe con ..............., Tui thật sự bức xúc với nền giáo dục và tư cách đạo đức của 1 số giảng viên của nước ta hiện nay!!

"Không lẽ đội ngũ giáo sư tiến sỹ về giáo dục của Việt Nam không thể thay đổi được điều này hay sao??"
    Chú giỏi thì đã kiếm học bổng đi du học từ đời tám hoánh nào rồi. Đã không giỏi bằng người ta để kiếm con đường tươi sáng tự do hơn thì chịu khó được đưa cho cái gì thì ăn cái đó, bày đặt đòi hỏi nữa.

11. Thành viên Like bài viết này:

aptechite198x Guest
    Quote Được gửi bởi CNTTSG View Post
    Không ngờ là thời buổi giờ vẫn còn người trong sáng như bác.

aptechite198x Guest
    Mình nghĩ bạn nói ngược rồi đấy, chuyện đọc chép đã trở thành chuyện thường ngày ở huyện rồi. Còn như bạn nói là bạn chưa từng đọc chép thì chỉ là một bộ phận nhỏ, thậm chí rất nhỏ trong các trường đại học VN.

aptechite198x Guest
    Quote Được gửi bởi CNTTSG View Post
    Thực ra thì mọi người chỉ cần động não suy nghĩ một chút là hiểu ra ngay thôi mà. Lương giảng viên được bao nhiêu? Ông bác tôi làm trưởng khoa mà còn chẳng sống được bằng lương. Trừ những vị dạy chuyên ngành xây dựng hoặc kiến trúc thì còn kiếm cơm được ở các công trình. Còn lại thì các vị kia sống bằng gì? Nếu không đi dạy thêm thì chỉ còn nước ăn tiền chứ còn sao nữa. Chẳng nhẽ bạn bắt các ông ấy sống cuộc đời kham khổ hay sao? Đa số các giảng viên đều không còn nghiên cứu khoa học nữa. Mà đã không nghiên cứu khoa học nữa thì chuyện các vị ấy trở thành cái máy tua giáo trình cũng đâu có gì khó hiểu.

Like
    0
    em nghĩ số lượng sinh viên biết tìm cách tự học, thoát ra khỏi chương trình học, cập nhật những kiến thức quốc tế là rất ít, nhưng chính những sinh viên này sẽ là thành phần ưu tú, sẽ là những người lãnh đạo trong tương lai, còn những người mà ngồi học theo kiểu Đọc-Chép trên trường, đã ko biết tìm cách tự hoàn thiện kiến thức của mình lại còn tốn nhiều thời gian vào việc than phiền thì sẽ đi làm công cho những sinh viên ưu tú trên trong tương lai, âu cũng là hợp logic thôi
    Việc cải cách cả 1 hệ thống giáo dục là ko dễ dàng và ko thể 1 sớm 1 chiều được, trong khi mình còn đang học thì nó cũng chưa thể thay đổi được, vì vậy thay vì tốn cả ngày lên các trang mạng bàn luận về vấn đề này thì hãy tự tìm cách thoát ra khỏi chương trình học lạc hậu, bây giờ internet và e-book đầy ra đấy, có thiếu gì đâu, chỉ sợ ko có thời gian học thôi chứ ko sợ thiếu tài liệu tự học

16. Thành viên Like bài viết này:

Trang 3 / 9 FirstFirst 1234568 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết