Trang 5 / 19 FirstFirst ... 234567810 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 184
    Like
    20
    Quote Được gửi bởi heo mọi View Post
    Đến giờ mà vẫn còn những người tin theo mấy điều vớ vẩn "ngón chân cái giao với nhau"
    Như thế là bạn chửa hề thấy ngón chân giao nhau à.
    Hồi còn trẻ tôi có thấy một số người ngón chân giao nhau rất lạ lùng. Hai ngón chân cái thay vì đi thẳng tới trước như các ngón chân khác thì đi ngang ra cở 90 độ nên khi đặt hai chân song song nhau thì ngón cái câu đầu lại với nhau.
    Tôi xác nhận là điều đó có thật chính mắt tôi thấy.

Like
    0
    Bác edavn này, bác toàn phán bừa thôi, bác có người bạn nào là người Hoa ko, gọi lại hỏi thử xem kêu nó là "Ba tàu, lại đây anh nói" xem nó phản ứng thế nào.

Đối với người Hoa thì nếu người Việt xưng hô với họ là Ba Tàu thì đây là 1 cách nói không tôn trọng, mình mới xác nhận lại với mấy đứa bạn người Hoa đây

Còn bác nói cái gì chìm vào dĩ vãng không nên tìm hiểu thì mình hoàn toàn không đồng ý rồi. Chả lẽ biết mình đang hiểu thiếu,hiểu sai mà vẫn phải chấp nhận sao? Cả 1 ngành khảo cổ học vẫn đang lục lọi, tìm kiếm lại cho nhân loại cái kiến thức mà bác cho là bị lãng quên đấy thôi Đó mới là suy nghĩ tích cực!

Like
    0
    Quote Được gửi bởi The Old Man View Post
    Như thế là bạn chửa hề thấy ngón chân giao nhau à.
    Hồi còn trẻ tôi có thấy một số người ngón chân giao nhau rất lạ lùng. Hai ngón chân cái thay vì đi thẳng tới trước như các ngón chân khác thì đi ngang ra cở 90 độ nên khi đặt hai chân song song nhau thì ngón cái câu đầu lại với nhau.
    Tôi xác nhận là điều đó có thật chính mắt tôi thấy.
    Một vài trường hợp đột biến lẻ tẻ.
    Nếu nguyên một dân tộc mà bị dị dạng như thế thì dân tộc đó phải sống rất cách biệt, cô lập để cái gien đột biến (thường là lặn) đó không bị át đi, như một dân tộc nọ chỉ có 2 ngón trên một bàn chân bên châu Phi vậy.
    Nhưng dân tộc Việt cổ thì chắc chắn không thể cô lập như thế rồi. Bằng chứng là các di vật của nền văn hóa cổ Hòa Bình được tìm thấy trên một diện rộng từ phía Myanmar đến tận Nam Trung Hoa.

Like
    245
    @vneye: Mình có một anh bạn người hoa đang làm đại diện cho một công ty lớn của TQ tại VN, anh ta vẫn hay gọi mấy anh bạn Tàu trong chợ lớn (các cty TQ sx máy móc tại VN hay đặt các cơ sở sx của người Hoa trong SG gia công một số chi tiết cho họ) là Ba Tàu khi nói chuyện với mình, còn chả hiểu khi nói chuyện riêng với họ anh ta gọi bằng gì? nhưng theo như thái độ lúc phát ngôn của anh ta thì tớ thấy tiếng gọi "Ba Tàu" không có chi là miệt thị vì hắn vốn là người Hoa còn thực tế tớ hổng bít

Còn việc tìm ra những minh chứng cho lịch sử đương nhiên phải dành cho ngành khảo cổ học roài, khi nào mọi việc được chứng minh theo đúng khoa học và không ai phản biện được thì ta chấp nhận xem như đó là tri thức đúng đắn, còn những tri thức chưa được khẳng định xác nhận thì ta.. bàn với nhau cho vui thôi các bác nhỉ
    Được sửa bởi edavn lúc 12:34 ngày 26-09-2007

Like
    0
    Nếu nguyên một dân tộc mà bị dị dạng như thế thì dân tộc đó phải sống rất cách biệt, cô lập để cái gien đột biến (thường là lặn) đó không bị át đi, như một dân tộc nọ chỉ có 2 ngón trên một bàn chân bên châu Phi vậy.
    Nhưng dân tộc Việt cổ thì chắc chắn không thể cô lập như thế rồi. Bằng chứng là các di vật của nền văn hóa cổ Hòa Bình được tìm thấy trên một diện rộng từ phía Myanmar đến tận Nam Trung Hoa.
    pác này rất có khiếu Sinh Vật, Khảo Cổ, Lịch Sử, Ngôn ngữ học... đề nghị pác gởi những gì pác đã post trong ddth này lên Bộ GD và ĐT , chắc chắn pác sẽ nhận được 1 "học bỏng tàn phần" :

Like
    0
    Về hỏi những cụ già nhất nhì trong làng xem. Họ sẽ nói giống bác Tôm thôi. Cậu tính xem VN thời cổ chỉ bé = 1 cái bộ lạc thì bọn tàu nó mang đàn ông sang để lai giống thì làm sao mà không thể thay đổi được chứ :-?
    Tớ hoàn toàn ủng hộ cái thread này, nó giúp chúng ta hiểu về lịch sử, giúp chúng ta biết chúng ta thực ra là ai, chúng ta đứng ở chỗ nào ? Cái này tìm về cội nguồn. Mong các bạn hãy có những bài phản biện hoặc những tài liệu quý giúp mọi người có 1 cái nhìn rõ nét hơn ,không bị nhầm lẫn về lịch sử.

Like
    0

Hấp dẫn đây !

Quote Được gửi bởi edavn View Post
    @vneye: Mình có một anh bạn người hoa đang làm đại diện cho một công ty lớn của TQ tại VN, anh ta vẫn hay gọi mấy anh bạn Tàu trong chợ lớn (các cty TQ sx máy móc tại VN hay đặt các cơ sở sx của người Hoa trong SG gia công một số chi tiết cho họ) là Ba Tàu khi nói chuyện với mình, còn chả hiểu khi nói chuyện riêng với họ anh ta gọi bằng gì? nhưng theo như thái độ lúc phát ngôn của anh ta thì tớ thấy tiếng gọi "Ba Tàu" không có chi là miệt thị vì hắn vốn là người Hoa còn thực tế tớ hổng bít:
    Tớ thấy trong wikipedia phần viết về người Trung Quốc có đoạn:
    Ở Việt Nam, người Trung Quốc còn được gọi là người Tàu hay Ba Tàu. Theo lịch sử thì vào thời quân Minh thua trận nhà Thanh, một số người theo nhà Minh đã chạy khỏi Trung Quốc (xem Phản Thanh phục Minh) và được Chúa Nguyễn chấp nhận cho tị nạn ở Nam Bộ và quan quân Minh cùng gia quyến di chuyển qua Việt Nam bằng tàu, nên dân gian gọi họ là người Tàu. Tên gọi Minh Hương được dùng để gọi người Hoa ở Nam Bộ. Ngoài ra tàu cũng là phương tiện người Trung Quốc hay sử dụng khi đến làm ăn, buôn bán và định cư ở Việt Nam nên nó đã được dùng làm tên gọi. Tàu là một từ hơi mang tính tiêu cực nhưng vẫn được người Hoa chấp nhận.
    Một số người dùng từ chú Khách hay người Khách hay người Hẹ để chỉ người Trung Quốc nhưng thật ra không chính xác vì đây chỉ là một dân tộc tại Trung Quốc (xem người Khách Gia). Ngoài ra, một số tên gọi khác không chính thức và đôi khi có tính tiêu cực như Chệt, Khựa, Xẩm.
    Tuy nhiên tớ vẫn cho rằng không nên dùng từ Ba Tàu trước hết là để tôn trọng một dân tộc cùng chung sống, gắn bó với ta hàng bao đời nay. Tớ cũng có nhiều bạn người Hoa và ngay cả từ "người Hoa" tớ cũng "kiêng" dùng vì sợ lỡ buộc miệng nói ra bạn hiểu có ý phân biệt dân tộc thì cũng chẳng hay ho gì.
    Tớ cũng nghe nói dân Cam-pu-chia rất ghét khi bị gọi là Miên, là Khờ-me...
    Hồi còn đi học nghe thầy nói: Các cuộc chiến tranh đang và có thể xảy ra trong tương lai không còn là những cuộc chiến vì ý thức hệ nữa mà là những cuộc chiến vì sắc tộc, vì tôn giáo... nghĩ mà rùng mình.

Like
    245
    Quote Được gửi bởi carforrent View Post
    ...
    Tuy nhiên tớ vẫn cho rằng không nên dùng từ Ba Tàu trước hết là để tôn trọng một dân tộc cùng chung sống, gắn bó với ta hàng bao đời nay. Tớ cũng có nhiều bạn người Hoa và ngay cả từ "người Hoa" tớ cũng "kiêng" dùng vì sợ lỡ buộc miệng nói ra bạn hiểu có ý phân biệt dân tộc thì cũng chẳng hay ho gì.
    Tớ cũng nghe nói dân Cam-pu-chia rất ghét khi bị gọi là Miên, là Khờ-me...
    Hồi còn đi học nghe thầy nói: Các cuộc chiến tranh đang và có thể xảy ra trong tương lai không còn là những cuộc chiến vì ý thức hệ nữa mà là những cuộc chiến vì sắc tộc, vì tôn giáo... nghĩ mà rùng mình.
    Đúng vậy, em ủng hộ ý Bác nếu bản chất người ta không thích gọi như vậy mà mình vẫn gọi tức là không tôn trọng người ta.. Vì thế trong quan hệ thông thường chúng ta nên gọi tên hoặc ứng xử với ai đó trước hết nên tùy vào thái độ của họ là tốt nhất

Like
    0
    Quote Được gửi bởi mkcvnvn View Post
    Về hỏi những cụ già nhất nhì trong làng xem. Họ sẽ nói giống bác Tôm thôi. Cậu tính xem VN thời cổ chỉ bé = 1 cái bộ lạc thì bọn tàu nó mang đàn ông sang để lai giống thì làm sao mà không thể thay đổi được chứ :-?
    Tớ hoàn toàn ủng hộ cái thread này, nó giúp chúng ta hiểu về lịch sử, giúp chúng ta biết chúng ta thực ra là ai, chúng ta đứng ở chỗ nào ? Cái này tìm về cội nguồn. Mong các bạn hãy có những bài phản biện hoặc những tài liệu quý giúp mọi người có 1 cái nhìn rõ nét hơn ,không bị nhầm lẫn về lịch sử.
    Đây là phản biện của tớ, viết lâu rồi:
    http://blog.360.yahoo.com/blog-kxC5l...Q--?cq=1&p=311
    Nói Việt Nam thời cổ chỉ bé bằng 1 cái bộ lạc thì đúng là... Chỉ những bộ lạc gần gũi vua Hùng nhất cũng đã là 15...
    Mà thời đó, thậm chí dân Trung Hoa "gộc" cũng chỉ một nhúm.
    Có 1 vài tài liệu đáng tham khảo: http://uk.360.yahoo.com/profile-Hs9H...Srelidl5dECRRu

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Rockman87 View Post
    pác này rất có khiếu Sinh Vật, Khảo Cổ, Lịch Sử, Ngôn ngữ học... đề nghị pác gởi những gì pác đã post trong ddth này lên Bộ GD và ĐT , chắc chắn pác sẽ nhận được 1 "học bỏng tàn phần" :
    Đang nghi ngờ thái độ ko mấy nhã nhặn của bạn. Nếu đúng vậy thì hãy tự xem lại bạn.

Trang 5 / 19 FirstFirst ... 234567810 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết