Trang 4 / 21 FirstFirst 12345679 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 206
    xã Vĩnh Viễn, huyện Vĩnh Biệt, thành phố Kinh Cùng
    Like
    3,954
    Quote Được gửi bởi Rockman87 View Post
    Bắt quả tang đi chụp mũ nha...
    Không ca tụng giáo dục Mỹ thì đi ca tụng giáo dục Cambodia à?, hay Việt Nam? pác muốn em ca nước nào thì em sẽ nhiệt tình "hót" về nước đó.
    Nói chi Mỹ, ở Việt Nam, hỏi học sinh Trường Sa và Hoàng Sa xác định chính xác đâu là TS-HS ở trên bản đồ và trực thuộc tỉnh nào thì nó cũng chẳng biết nữa .
    Hic cần gì đi hỏi học sinh, hỏi mấy thằng to đầu coi nó biết không???

Like
    18
    Quote Được gửi bởi raikkonen View Post
    Hihii , không biết có thật là bác muốn nói về Triều Tiên ko, hay là đang mượn Triều Tiên để nói về một đất nước nào đó...
    Khổ quá, bác thông cảm, cái ông này chắc sống ở Mẽo, bị nó nhồi sọ nhiều quá rồi ấy mà. Đừng có ca ngợi thằng Mẽo nhiều quá, mình có con bạn đi du học ở Mẽo, nó khóc rưng rức và ấm ức vì bị bọn Việt Kiều ở đấy (chắc toàn là lính ngụy và con cháu chúng) bắt phải treo cờ ngụy, nếu không nó bắn chết.

Like
    0

Vui lắm !

Quote Được gửi bởi meoden8x View Post
    Khổ quá, bác thông cảm, cái ông này chắc sống ở Mẽo, bị nó nhồi sọ nhiều quá rồi ấy mà. Đừng có ca ngợi thằng Mẽo nhiều quá, mình có con bạn đi du học ở Mẽo, nó khóc rưng rức và ấm ức vì bị bọn Việt Kiều ở đấy (chắc toàn là lính ngụy và con cháu chúng) bắt phải treo cờ ngụy, nếu không nó bắn chết.
    Đừng nói chuyện kiểu đó dễ bị chửi!!!
    Sống thì phải thuận theo người ta thì mới sống được. Ở Việt Nam cũng vậy mà pác, nếu treo cờ chết độ cũ thì chỉ có vào pót ăn cơm thôi . Ko chịu được cảnh ở Mỹ thì về => qua TQ học, ở đó hổng có ai bắt treo cờ chế độ cũ cả.

Like
    612
    Phản hồi rất hay, và nó cũng nói lên thực trạng giữa trường tiểu học của người Việt Nam ta và trường tiểu học của Mỹ trong topic này.

Tớ đưa ra ví dụ ở trên là để xác định cho các bạn thấy rõ điều này: Ở nước ta, từ những năm tiểu học trở đi, sách vở luôn vạch sẵn con đường cho lớp sau đi theo, cái nào được cho là "đúng" và cái nào được cho là "sai" đều được dán nhãn lên hẳn hoi để học sinh học cho bằng thuộc. Chỉ cần ai đó đề cập đến điều gì đó khác với sách vở, là lập tức nhận được sự phản đối kich liệt ngay (mặc dù mức chính xác của các sách vở đó thì không ai biết).

Thầy nói A là A, B là B một cách chắc như đinh đóng cột, và học sinh cứ thế mà nhắm mắt ê a đọc theo trong cái phạm vi chật hẹp đã được vẽ ra đó. Cái này thì chắc các bác đã tốt nghiệp chẳng còn lạ gì khi nhớ lại thời còn mài đũng quần.

Mà học tủ theo kiểu này thì nói theo kiểu của bác Quang thì mai này khi các em bé đó lớn lên thì chỉ đủ ý thức để "chú ý đến mấy cái râu ria mà không thấy được vấn đề chính". Thậm chí có vài bác quote lại nguyên bài mà cũng chẳng hiểu bài viết ấy nói gì ráo.

Thêm một ví dụ nữa:

Hoa Kỳ cũng nó nội chiến, Bắc Union, Nam Confederates đánh nhau tá lả, nhưng sách lịch sử trong trường học lại được viết bởi các sử gia nổi tiếng, chứ không phải là các chính trị gia, chỉ cần có một chút gì đó thiên vị nghiêng về một bên là báo chí cho lên thớt ngay. Sách nói rõ về cả hai phe Bắc và Nam, cờ xí đều đủ cả, kiếm đỏ mắt cũng không tìm ra được từ ngữ vu khống, chụp mũ, chửi bới nào. Miền Bắc đã thắng, nhưng ngay trong thư viện của trường học cũng có đầy sách do các tác giả tại miền Nam viết với cái nhìn của người miền Nam & những người lính miền Nam.

Đến đây thì chắc các bác starrynighthn, raikkonen, meoden8x đang ngớ ra, không hiểu sao lại có chuyện lạ đời như vậy. Sách vở của bọn "Ngụy Confederates" sao chính phủ Mỹ còn chưa đốt hết đi cho xong?

Câu trả lời là: việc của trường tiểu học là đào tạo những bộ óc thơ ngây để chúng biết tự suy nghĩ cho riêng mình và tự đưa ra giải đáp đúng/sai, chứ không phải là ê a học vẹt, để đạt được điều đó, học sinh tiểu học Mỹ sẽ "chơi nhiều mà học ít", nhưng cuối cùng vẫn có thể viết một bài luận mà ông bố người Hoa lúc nào cũng chăm chăm về toán kia cũng phải thán phục.

Chúng ta thấy được rằng guồng máy giáo dục đã thành công khi những em học sinh tiểu học giơ tay hỏi những câu rất ư là oái oăm như là "thưa thầy, tại sao ngày xưa phe Union nói là cần phải đánh phe Confederates để giải phóng nô lệ, mà ngay cả tổng thống của phe Union cũng có nô lệ giúp việc trong nhà là sao?" và được thầy giáo khen ngợi.

Và đó cũng là lý do taị sao các câu hỏi trong trường tiểu học Mỹ được viết ra theo kiểu trắc nghiệm khả năng tư duy của mỗi em, chứ không phải là thử tài học vẹt:

Đến khi sắp kết thúc học kỳ lớp 6 của con, ông lại được một phen cứng lưỡi, giáo viên đưa ra một loạt câu hỏi liên quan đến “Chiến tranh thế giới thứ hai”, nghe như một kỳ huấn luyện trước khi ứng cử của một thượng nghị sĩ tương lai:

Bạn cho rằng ai nên chịu trách nhiệm đối với cuộc chiến tranh này?”
    Theo bạn, nguyên nhân thất bại của đảng Nazi (Đức) là gì?”
    Nếu bạn là cố vấn cao cấp của tổng thống Truman, bạn sẽ tỏ thái độ gì đối với việc Mỹ ném bom nguyên tử?”
    Bạn có cho rằng, biện pháp tốt nhất để kết thúc chiến tranh khi đó chỉ là ném bom nguyên tử?”
    Theo bạn, cách tốt nhất đế tránh chiến tranh ngày nay là gì?”
    Sau khi đọc nó lần đầu tiên, có bao nhiêu bạn đã để ý đến tầm quan trọng của những đoạn được tô đậm ở trên, và bao nhiêu bạn chỉ lăm le những cái "râu ria" mà thôi?

Tớ cũng bắt chước để hỏi thế này:

- Theo cái nhìn của riêng bạn, giữa hai con đường "học ít nhưng hiểu nhiều" và đường mòn "học vẹt nhiều nhưng lại hiểu ít" thì cái nào hữu ích hơn cho các em học sinh tiểu học?
    - Theo bạn, cái nào sẽ góp phần đào tạo những công dân có ý thức cao trong xã hội khi các em nhỏ đó lớn lên?
    - Bạn cho rằng cái khái niệm gọi là "dân trí" trong mỗi xã hội là rớt từ trên trời xuống hay là được hình thành và vun đắp từ thủa ấu thơ?

Người cha gốc Hoa kia đã so sánh phương pháp giáo dục của trường tiểu học Trung Quốc với phương pháp giáo dục "Made in U.S.A", thông qua chính thành quả của đứa con trai mình, và kết luận rằng:

Lịch sử nước Mỹ mới chỉ có vỏn vẹn 200 năm, nhưng đã đủ sức mở cánh cửa trí tuệ của các em học sinh.
    Vậy còn bạn thì sao?
    Được sửa bởi Arkain lúc 13:45 ngày 24-09-2007

5. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0

Hấp dẫn đây !

Các bạn nên đọc lại lần nữa. Nội dung rất tuyệt!

Không nên hủ lậu, chụp mũ như thế! Suy nghĩ như vậy làm sao đất nước phát triển được??? Bao nhiêu năm nay, thế giới vẫn đưa VN vào danh sách các nước chậm phát triển. Các bạn không tự ái sao?

- Mình mạn phép bỏ phần quote ra vì quá dài - Arkain -
    Được sửa bởi Arkain lúc 09:33 ngày 24-09-2007

Like
    0
    Bác Arkain viết hay !
    Tui ít khi đọc bài dài lắm, nhưng bài của bác đọc hết rồi, cố gắng phát huy

Like
    0
    Thành phố Kim Jong Il bác đổi là Ming Chi Hô nghe chí lý hơn ....nghe chết cả cười với bài của bác ....công nhận giáo dục VN quả là có vấn đề

mình thấy nước Triều Tiên thống nhất thì tốt chứ nhưng cách mà họ bảo vệ thành quả cách mạng đấy thì lại chưa dc tốt ...ko dám chê vì chưa đủ trình độ

nói ko phải chứ lịch sử ko dc dấu ..càng dấu càng chết ...tướng tần chôn sống 10v quân nước yên Trung Quốc nó còn ko dấu ...còn VN mình mỗi cây cờ 3 kem nhiều em còn ko biết và chưa dc thấy ...rõ chán ...ko biết thì sao mà phân biệt dc ...thầy bói sờ voi---> cứ đòi học giỏi toán thì mắt nó sáng ra 1 tý như uống tobicom

9. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    àh quên nữa thuyết kinh tế tập trung của Liên Xô, cắt đất cắt biển dâng tặng cho Trung Quốc và nhắm mắt làm theo những chính sách của nước này--->ăn quả nhớ kẻ trồng cây 1 tý ....tình hình bi giờ thì khác nhiều rồi ...cách nói như thế cũng ko đúng mặc dù rất sáng tạo ....trong đó chắc có những nguyên nhân sâu xa ko thể biết dc ---> đừng vì 1 ít lời lẽ mà ko suy nghĩ kỹ mà nên đọc và nhận định --> quan trong nhất

đồng thời ém nhẹm mọi thông tin từ bên ngoài để ngăn chặn dân trí được phát triển, móc nối với nhau để đưa những kẻ bất tài lên vị trí lãnh đạo, đồng thời bất chấp thủ đoạn để củng cố địa vị của mình bằng cách liên tục ngày đêm chụp cái mũ "phản động" và "phản bội tổ quốc" và bỏ tù tất cả những ai nhận thức được và chỉ ra những sai lầm của nhà cầm quyền----> cái này chấp nhận và nó vẫn tồn tại ---> ko tính bọn phản Triều Tiên

aptechite198x Guest
    Quote Được gửi bởi hoinach_tieuthu View Post
    àh quên nữa thuyết kinh tế tập trung của Liên Xô, cắt đất cắt biển dâng tặng cho Trung Quốc và nhắm mắt làm theo những chính sách của nước này--->ăn quả nhớ kẻ trồng cây 1 tý ....tình hình bi giờ thì khác nhiều rồi ...cách nói như thế cũng ko đúng mặc dù rất sáng tạo ....trong đó chắc có những nguyên nhân sâu xa ko thể biết dc ---> đừng vì 1 ít lời lẽ mà ko suy nghĩ kỹ mà nên đọc và nhận định --> quan trong nhất

đồng thời ém nhẹm mọi thông tin từ bên ngoài để ngăn chặn dân trí được phát triển, móc nối với nhau để đưa những kẻ bất tài lên vị trí lãnh đạo, đồng thời bất chấp thủ đoạn để củng cố địa vị của mình bằng cách liên tục ngày đêm chụp cái mũ "phản động" và "phản bội tổ quốc" và bỏ tù tất cả những ai nhận thức được và chỉ ra những sai lầm của nhà cầm quyền----> cái này chấp nhận và nó vẫn tồn tại ---> ko tính bọn phản Triều Tiên
    Bắt quả tang đi tuyên truyền bậy bạ nhé.

Like
    14
    Quote Được gửi bởi hà thành long View Post
    em đi làm đa số thấy chỉ cộng trừ 4 phép tính, chẳng bao giờ thấy co pt 2 ẩn bao giờ, các bác làm IT không biết thì thế nào, vậy mà đi học cấp3 học không biết bao nhiêu thời gian cho những loại toán cao cấp này. Thà các ông ấy dạy thay vào đó là kỹ năng làm người và kỹ năng sáng tạo thì ra đời cũng bớt đi được khối thằng ngu dốt và vô đạo đức.
    Trc để vào đc ĐH tôi cũng ôn toán luyện văn ròng rã cả năm trời, ngày ngủ vài ba tiếng, chơi bời thì hạn chế.. Nhờ vậy công phu toán học, văn học cũng ko đến nỗi nào.
    RỒi từ hồi vào đại học tới h đi làm những công sức đó quẳng sọt rác hết. Nhiều khi tự hỏi ko hiểu sao cuộc đời là của mình, mình cũng chả phải loại thiểu năng trí tuệ gì.. mà lại bị những thằng ngu khác nó áp đặt, tước đi rất nhiều giá trị cuộc sống của mình

13. 2 thành viên Like bài viết này:

Trang 4 / 21 FirstFirst 12345679 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết