Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5
    Like
    0

Khi biết lương đồng nghiệp cao hơn lương bạn

Tại nhiều công ty, mức lương ít được công bố và ít nhân viên nào biết mức lương của nhân viên khác. Nếu một ngày nào đó bạn phát hiện ra đồng nghiệp cùng cấp có mức lương cao hơn lương bạn, bạn sẽ phản ứng ra sao?

Dù mức lương của bạn có thể đang tốt, tuy nhiên bạn sẽ vẫn có cảm giác giận dữ hoặc rối bời. Tuy nhiên, điều bạn cần phải làm là gạt bỏ các cảm giác này và mục tiêu cần đạt được là tăng lương. Việc thỏa thuận lương không chấm dứt sau khi bạn hoàn thành phỏng vấn và ký hợp đồng làm việc, mà sẽ còn kéo dài suốt quá trình làm việc của bạn.

Dưới đây là những điều bạn cần thực hiện:

Giữ bình tĩnh
    Tính bốc đồng có thể khiến bạn đi ngay vào phòng của sếp và yêu cầu ngay mức lương cao hơn. Hoặc bạn ngồi tại bàn làm việc với một suy nghĩ lởn vởn quanh đầu: “Thật ư? Sao đồng nghiệp ABC lại có lương cao hơn mình?”. Hãy hít thở. Hãy đi dạo. Đừng đưa ra quyết định nhất thời. Và cũng không nên chống đối lại ai. Bạn sẽ có thể nghĩ rằng “Công ty không đánh giá cao mình” hoặc “Công ty không công bằng”. Nhưng bạn phải rõ ràng. Cảm xúc là vậy, nhưng bạn phải hướng về phía trước. Bạn cần thay đổi cách bạn tự vấn bản thân mình trong những trường hợp này.

Dành thời gian suy nghĩ
    Hãy đứng trên phương diện của sếp bạn để hiểu xem tại sao lại ra quyết định trả lương cao hơn cho đồng nghiệp. Có thể vì đồng nghiệp có nhiều kinh nghiệm hơn bạn, bằng cấp tốt hơn, hoặc được săn đón từ công ty khác về. Song song đó, bạn cũng phải nghĩ về năng lực của mình, hiệu quả trong công việc và đóng góp cho công ty. Từ đó bạn có thể xem xét mức lương của mình có tương ứng với các yếu tố này không. Nếu câu trả lời là có, bạn đã rõ và không cần lăn tăn gì thêm. Nếu ngược lại, bạn phải trao đổi ngay với sếp.

Trao đổi với cấp trên
    Thường bạn có thể biết được sự chênh lệch từ tin đồn hoặc những giấy tờ tài liệu vô tình bị sót lại trên máy photocopy. Khi nói chuyện với sếp, những thông tin này không xác đáng hoặc không phù hợp. Hãy chỉ nói rằng “Tôi có biết được rằng những đồng nghiệp cùng cấp nhận nhiều lương hơn tôi cho cùng một công việc.” Bạn không nên tỏ thái độ thù hằn hoặc đòi hỏi cao, mà chỉ nên nói rằng “Tôi đã làm việc chăm chỉ và tôi yêu thích công việc tại công ty. Tôi nên làm gì để lần đánh giá năng lực nhân viên sắp tới tôi có thể được tăng lương đáng kể?” Đây được xem là mẹo để “đánh tiếng” với sếp rằng bạn không hài lòng nếu lương chỉ tăng ít. Không bao giờ đề cập đến tên đồng nghiệp. Đây là cuộc chiến của bạn và những đóng góp bạn dành cho công ty phải là tâm điểm.

Hiểu thêm về công ty thông qua Bộ phận Nhân sự
    Nếu bạn không muốn có những bất hòa với sếp về mức lương, bạn hãy trao đổi với Bộ phận Nhân sự để hiểu thêm về bậc lương trong công ty. Từ đó bạn có thể thấy được mức độ tăng lương của mình sẽ tiến xa thế nào. Bạn hãy trao đổi trên tinh thần “tò mò và hợp tác”, và phải chuẩn bị các câu hỏi cụ thể trước khi gặp Bộ phận Nhân sự. Nếu bạn thể hiện tốt trong công việc mà lương thuộc mức thấp trong cấp độ của bạn thì Bộ phận Nhân sự phải có trách nhiệm giải thích rõ ràng cho bạn.

Tham khảo mức lương thị trường
    Tham khảo mức lương cùng vị trí trên thị trường là một cách thông minh để đánh giá mức lương hiện tại của bạn. Không những vậy, bạn sẽ nhìn rõ hơn bức tranh toàn cảnh về thang lương cùng ngành nghề mà bạn xứng đáng được trả. Nhờ vậy bạn sẽ có cái nhìn tổng quan nhất.

Luôn thực tế
    Khi đến dịp xét tăng lương, bạn phải thực tế về mức sẽ được điều chỉnh. Trừ phi bạn được thăng chức hoặc đảm nhận thêm vai trò mới, bạn sẽ không thể có mức tăng khủng. Khi đó, cách thức giúp bạn giảm chênh lệch với mức lương đồng nghiệp là yêu cầu thêm ngày nghỉ hoặc được công ty biểu dương về các thành tích đạt được. Nếu những giải pháp thay thế này vẫn không được đáp ứng, bạn nên tìm việc mới. Đây là thời điểm giúp bạn đánh giá giá trị của bạn và xem mức đãi ngộ nào bạn xứng đáng được nhận.

Các nguyên tắc cần nhớ

Nên:
    - Suy nghĩ từ quan điểm của công ty
    - Đề ra các hướng thu hẹp khoảng cách mức lương giữa bạn và đồng nghiệp một cách sáng tạo, trong trường hợp việc tăng lương ngay - lập tức là không thể
    - Hỏi thêm thông tin từ Bộ phận Nhân sự
    - Tham khảo thông tin lương thị trường

Không nên:
    - Hấp tấp. Sự khó chịu của bạn là hoàn toàn dễ hiểu, tuy nhiên bạn phải bình tĩnh và rõ ràng.
    - Nêu tên đồng nghiệp có lương cao hơn trong lúc đánh giá năng lực cuối năm và thỏa thuận lương mới.
    - Tiếp tục công việc đang làm nếu mức lương thấp hơn mức thị trường.
    Quote Quote

Like
    15
    cảm ơn bài viết hay quá, những nhà tuyển dụng nên đọc bài này để đánh giá nhân viên nữa
    Việc làm BĐS 0948652288

Like
    1
    Việc lương thưởng là vấn đề nhiều công ty hiện nay, tuy nhiên cũng phải có lý do mà sự chênh lệnh lương thưởng mới có. Nếu như không hài lòng thì có thể chuyển sang một công việc khác có mức thu nhập ổn định hơn

Like
    0
    cảm ơn tác giả bài viết rất hay

Like
    0
    Vấn đề này khi đi làm thì gần như ai cũng sẽ gặp phải mà, nhưng cách giải quyết mỗi người lại khác nhau. bài viết này rất hữu ích

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết