Bạn đang chuẩn bị hoàn thành công việc được giao và đột nhiên có điều gì đó xảy đến. Bạn tự nhủ với lòng chỉ xem qua một chút mà không biết sự xao lãng lúc làm việc ảnh hưởng ra sao. Rõ ràng sự mất tập trung trong khi làm việc khiến cho hiệu quả làm việc của bạn giảm đi, lãng phí thời gian quý báu vào những việc vô bổ. Vì bạn chẳng thể làm siêu nhân khiến cho trái đất ngừng quay hay thế giới dừng lại khi công việc ngập đầu cho nên bạn chỉ có thể thay đổi chính mình, tập trung vào công việc nếu muốn vươn đến thành công.

Mặt khác, bạn đang chán nản với những công việc của bạn, việc thiếu ý tưởng sáng tạo luôn được lặp đi lặp lại một cách tuần hoàn. Và khi sớm mai thức dậy bạn chẳng còn hứng thú để đi làm. Việc sáng tạo giúp công việc chúng ta có được sự mới mẻ, giúp chúng ta biết được bản thân có thể làm gì và có đủ tự tin.

Vậy công việc chúng ta cần tập trung hay sáng tạo? Theo mình nghĩ là cả hai.

Bất kể là công việc gì, bạn cần xem nó như một thử thách cần phải vượt qua. Việc tỉnh táo, tập trung giúp công việc chúng ta được hoàn thành một cách hiệu quả và nhanh chóng, có thể bao gồm cả sáng tạo nữa. Khơi dậy khả năng sáng tạo, thứ chúng ta cần là tập trung, chúng ta cần tập trung tâm trí vào hiện tại, tại mỗi thời điểm chỉ làm một công việc và dành riêng cho công việc duy nhất ấy đầy đủ sự chú ý của mình. Chú tâm đến công việc đang làm, bạn sẽ được làm, được học với niềm say mê, hứng thú và hẳn nhiên là sáng tạo, hiệu quả hơn nhiều.

Thói quen thưởng thức cà phê giúp bạn có được cả tập trung lẫn sáng tạo, cà phê giúp chúng ta đánh thức mọi giác quan, làm tỉnh táo cơ thể, từ đó khơi nguồn cho niềm sáng tạo vô tận. Vậy sao không tập dần thói quen này để chúng ta có một năng lượng tích cực khi làm việc.

Coffee has always been a significant part of my life. For me, it’s a chance to start my day and gather my thoughts – it’s fuel for my creative process - Connor Franta
Cà phê luôn là một phần quan trọng trong cuộc đời tôi. Đối với tôi, đó là một cơ hội để bắt đầu một ngày của tôi và thu thập suy nghĩ của tôi – đó là nhiên liệu cho quá trình sáng tạo của tôi - Connor Franta