Trang 9 / 13 FirstFirst ... 46789101112 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 81 đến 90 / 121
    Like
    0
    Xin mạn phép gởi đến quý vị một đoạn thư đã giúp Thế hệ có được một cơ hội.
    * * * * * * * * * * * * * * * *
    Trẻ em ở hải ngoại đều được dạy bài ca ABCDEFG trong nhà trẻ, BA tuổi nếu không thuộc thì cũng lõm bõm gật gật đầu theo nhịp; BỐN tuổi thì hầu hết đã biết các mẫu tự tiếng Anh trong bảng chữ cái.
    Chúng ta cũng có các bài ca mẫu tự. Trẻ em Việt Nam không chỉ ca, mà còn biết diễn tả các chữ bằng điệu bộ hay vạch vẽ các chữ trên không trung. Đây là một hình thức mới kết hợp các nguyên tắc Đa Khiếu Năng để tạo sự khác biệt. ( Multiple Intelligences )
    Chỉ cần ba má, ông bà, các anh chị thuộc các bài ca và biết các trò chơi là chúng ta sẽ có một thê hệ mới với nhiều tiềm năng khác biệt hẳn thế hệ chúng ta:
    Trẻ em Việt Nam sẽ thuộc bảng chữ cái khi lên BA.
    Không chỉ biết đọc biết đánh vần sớm mà các phát triển khác về âm nhạc, nhịp điệu, cách diễn xuất, trí tưởng tượng lòng tự tin đều có thể nhìn thấy ở các em.

Quý vị có chia sẻ ước mơ này với Thế Hệ không?

* * * * * * * * * * * * * * * *
    Video các bài ca mẫu tự có thể xem trên Youtube
    http://uk.youtube.com/results?search...rch_type=&aq=f
    Hoặc nếu co broadband, quý vị có thể download theo link:

http://www.viet-edu.net/giaoduc/Anh/1-MauTu.zip 216MB

http://www.viet-edu.net/giaoduc/Anh/2-IntroTH.zip 106MB

http://www.viet-edu.net/giaoduc/Anh/3-shtd.zip 118MB

http://www.viet-edu.net/giaoduc/Anh/4-tapDoc.zip 71MB

http://www.viet-edu.net/giaoduc/Anh/5-Kt.zip 152 MB

53 video ( 48 video + 5 tựa đề ) unzip thành 683 MB

Sau khi UNZIP, dồn vào một thư mục, burn thành VCD và tiếp tay phổ biến.

Quý vị có chia sẻ ước mơ này với Thế Hệ không?

Một thế hệ tương lai sẽ là công trình chung tay của mọi giới, không chỉ là các các cô giáo này.
    <>
    <>
    <>

Tương quan giữa cô giáo với học sinh được diễn tả trong bức tranh dưới đây

EM VẼ CÔ
    Em vẽ mặt cô tròn tròn tròn.
    Vẽ cái mũi ở giữa, mũi con con.
    Mắt nho nhỏ, một bên mắt nhắm.
    Miệng cô cười, môi đỏ không thoa son.
    Miệng cô cười, môi đỏ, không thoa son.
    Em vẽ cô tóc dài . . . dài . . . dài . . . .
    Ở phía này em vẽ cái bông tai.
    Còn tai kia ngó hoài, cô che tóc.
    Cô cúi đầu, em thấy chiếc nơ xinh.
    Cô xoay người, em thấy chiếc nơ xinh.

Bài hát này có trên TIN HỌC XANH: http://www.ddth.com/showthread.php?t=186502
    và trên Youtube
    http://uk.youtube.com/watch?v=Di4RMqMF5PQ

Tương lai đất nước nằm trong tay lớp giáo viên khi họ đem lại cho học sinh niềm tin tuyệt đối

QUÊ HƯƠNG TÔI NGÀY MAI

Hôm qua má dắt em đi chơi.
    Băng qua phố ngay nơi có đèn màu.
    Đèn xanh em cùng me tiến bước.
    Dung dăng má dắt em qua đường.
    Đèn xanh má dắt em qua đường
    Đèn xanh má dắt em qua đường
    * * *
    Đèn vàng em bảo me khoan đã.
    Me ơi cô bảo con phải chờ.
    Đèn vàng cô bảo con phải chờ
    Đèn vàng cô bảo con phải chờ
    * * *
    Đèn đỏ em bảo me: -“SI TOP!”
    Me ơi cô bảo con phải ngừng.
    Đèn đỏ ta không băng qua đường.
    Đèn đỏ ta không băng qua đường.

Cô nói cái gì cũng đúng phải không các bạn!

Bài hát này có trên TIN HỌC XANH theo link phía trên.
    và trên Youtube: http://uk.youtube.com/watch?v=dm2mI5hBNOc
    Được sửa bởi truongthehe lúc 17:57 ngày 15-11-2008

Like
    1
    những ý tưởng này tôi cũng đã đọc và tham khảo và suy ngẫm nhiều rồi. nhưng mà: một cánh én nhỏ chẳng làm nên mùa xuân đâu.
    mà sao bac bán đắt thế, nhiều người khác cũng có thể nghĩ ra trước bác nhưng người ta không nói thì sao.
    thân ái

Like
    0
    bác nói có nhièu điều đúng nhưng cũng có những điều chưa phù hợp với tình hình hiện nay của đất nước. Cần phải có sự thay đổi tư duy của tất cả con người VN .(Đặc biệt là những nhà lãnh đạo)còn sự nghiệp của bác chắc chắn sẽ được các nhà lãnh đạo quan tâm

Like
    1
    Giáo dục VN : theo em là thừa lý thuyết , thiếu thực hành. HỌC phải đi đôi với HÀNH. Thế nên có tình trạng đi học thì không có HÀNH nên khi đi làm ra trường thì các bạn bị đời nó HÀNH nhiều hơn là HỌC được

Like
    1
    Bài này rất hay! Nhìn nhận rất sâu sa! nhưng thành ngữ tục ngữ VN có rất nhiều câu có ý nghĩa!
    VD: có công mài sắt có ngày nên kim.

PS: Bài viết này rất đáng đọc! VN cần những ng có tư tưởng thế này
    Anh hùng ko cầu lợi

Like
    0
    Theo tôi quản lý giáo dục của ta nên tập trung thống nhất đưa tất cả lên mang va Bộ giáo dục quan lý lưu trữ,
    Ví dụ: 1 đứa trẻ khi chào đời sau khi có giấy chứng sinh thì nộp cho công an để lấy 1 số CMND nhâp máy tính lưu trử,sau đó qua phòng tư pháp nhận khai sanh. ( khi CA khai báo Cấp CMND thì Sở tư pháp, Sở y tế, sở GDDt, sở lđtbxh sẽ được thông báo có 1 công dân mới, họ sẽ tự khai báo bên bộ phận của mình cấp khai sanh,cấp thể y tế, và phòng giao dục biết mình có 1 công dân mới để chuẩn bị trường lớp, các giấy tờ trên sẽ được giao tổ dân phố gửi về nhà và tổ dân phố sẽ thu tiền nộp kho bạc..khi các em nhỏ tới tuổi thì các phòng GD sẽ in danh sách gửi các tổ dân phố mời đi học, các hồ sơ học bạ chứng chỉ, từ tiểu học, trung học, đều phải scan lại lưu trữ đưa lên mạng rồi mới phát cho người được cấp. quản lý được như vậy thì 1HS đăng ký thi đại học chỉ cần vào mạng khai số CMND,họ và tên, ngày tháng năm sinh, nơi ở hiện tại. dữ liệu lưu trữ sẽ cập nhật nếu đủ điều điều kiện thì sẽ được học đại học đại cương 1 năm các môn pháp luật triết KTchính trị, Lịch sử Đảng, tư tưởng Hồ Chí Minh GDQP ...hết năm đại cương sẽ tổ chức thi đại học, chọn ngành, nếu giỏi thì học đại học quốc gia, khá thì học đại học địa phương,TB khá thì học cao đẳng, cao đẳngnghề còn lại học trung cấp. Các HS khi học đủ tín chỉ thì cho thi tốt nghiệp cao đẳng, xong học tiếp để thi đại học thành phần khá giỏi trở lên thì sẽ tốt nghiệp đại học. Nếu chúng ta làm tốt phần mềm quản lý và cập nhật đầy đủ thông tin thì hàng năm không còn đến hẹn lại lên chộn rộn việc thi đại học nữa tốn quá nhiều thời gian, tiền bạc công sức cho việc thi đại học. Trên đây là 1 vài ý nhỏ đóng góp để nghiên cứu và tham khảo.

Like
    0

Câu hỏi, cần giúp đỡ

Đóng góp cho bài viết của bác NguoiYeuNuoc.VN : tui có giải pháp như thế này, bác ứng tuyển vào đại học Sư Phạm, học xong bác làm giáo viên, bác hoạt động hết mình vì lí tưởng đề ra, bác hy sinh mình để đóng góp công sức cho nền giáo dục. Khi bác lên bộ trưởng GD thì lúc đó tha hồ mà triển khai cải cách. Cuối cùng lịch sử giáo dục VN sẽ ghi tên bác vào trang người có công cải cách cho nền giáo dục nước nhà . Cái giá phải trả của bác là chịu đồng lương ít ỏi đủ sống, làm thêm làm bớt để có thể trang trải (và phải ngậm ngùi khi thấy bạn đồng trang lứa dở hơn mình mà lại giàu hơn). Bác chịu ko nè :d

Mình ko có ác ý đâu nha bác, chỉ muốn nói lên suy nghĩ của mình thôi, mình từng làm giáo viên nên biết. Bạn phải chấp nhận hy sinh rất nhiều thứ nếu làm trong ngành giáo dục. Nếu chúng ta thế hệ mới có nhiều người chấp nhận hy sinh thì nền giáo dục chúng ta may ra mới phát triển được, chứ nói suông không thì cứ mãi là bàn luận thôi!

Trước đây mình cũng có lúc chê bai này nọ nhưng khi bước vào mới hiểu được nội tình bên trong. Đáng tiếc là mình ko đủ sức ở lại với giáo dục, hy vọng trên bước đường phát triển sẽ có lúc mình đóng góp công sức cho giáo dục.

Like
    0
    giáo dục là cấn đề nan giải của chúng ta mà nên laf100 sáng kiến chứ 1000 sáng kiến cũng không hết đâu bạn à

Like
    2
    những sáng kiến này có vẻ bổ ích ghê nhỉ cái này thỉ phải cho ông nguyễn thiện nhân ông ấy đọc

Like
    0
    Giá như người Việt được sinh ra và lớn lên ở nước ngoài, có khi lại làm được hơn cả họ.

Trang 9 / 13 FirstFirst ... 46789101112 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết