Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3
    Like
    4

Website bị mất thứ hạng trong tìm kiếm từ khóa

(Em không biết nên đăng mục nào, nếu lỡ có sai mục thì mong Admin đừng Bannick em, em tìm mãi đoán là mục này thì đăng vào thôi, em không phải spam đâu)
    Cho em hỏi các anh chị chỉ giáo em chút.
    Em có một website là:
    gia sư thanh hóa chấm com (viết liền không dấu)
    Khi tra từ khóa "gia sư thanh hóa" trên Google Chrome thì luôn nằm ở trang 1.
    Tuy nhiên rất nhiều lần tự nhiên website của em biến mất không dấu vết luôn. Có nghĩa là tra từ khóa "gia sư thanh hóa" có tìm đến trang 10 cũng không thấy nó đâu.
    Thời gian mất thì khoảng 1-3 ngày.
    Trong khi tra các từ khóa khác thì vẫn thấy.
    Ví dụ em tra: "trung tâm gia sư thanh hóa" ; "cần tìm gia sư tại thanh hóa"... vẫn thấy
    Vậy em mong các anh chị hiểu biết hơn em tư vấn em với.
    Em chân thành cảm ơn ạ.
    Quote Quote

2. Thành viên Like bài viết này:

Like
    34
    Quote Được gửi bởi haminhnguyenngoc View Post
    Em xin bổ sung thêm là sau khi mất từ 1-3 ngày thì nó lại xuất hiện lại đúng chỗ cũ ạ.
    Chuyện bình thường bạn à. Bạn có cài Google Analytics và biết sử dụng Search Console? Trong đó Google có thể thông báo cho bạn biết lý do tại sao. Mình cũng hay gặp như vậy, có 2 lý do:

1. Do website của chúng ta: chỉnh chọc gì đó làm cho con bọ Google khi ghé thăm bị mắc kẹt không thể crawl được dữ lliệu mà do chính ta không hề biết. Có khi việc chỉnh chọc này chỉ bị trong một số ngày rồi trở lại bình thường. Thường là liên quan đến cache của hệ thống CMS trang web.

2. Do Google: họ cập nhật thuật toán, index lại trang nên có độ trễ nãi trong việc cập nhật lại toàn bộ cơ sở dữ liệu index.

Không vấn đề gì nghiêm trọng nếu ta luôn biết ta có chọc chạch gì trên trang web.
    "bất khả tri"

4. Thành viên Like bài viết này:

Like
    34
    Quote Được gửi bởi haminhnguyenngoc View Post
    Rất cảm ơn bạn. Nhưng nó mất liên tục như thế thì ảnh hưởng doanh thu lắm. Mình mới vào nghề nên cũng hay chọc chạch lung tung. Bạn biết cách nào khắc phục không ạ?
    Mỗi khi chọc chạch thường phải ghi lại từng bước để khi cần ta có thể undo về chỗ mà khả năng nó gây ra lỗi. Còn nếu lười làm việc này sẽ KHÔNG có cách nào khác ngoài cách một ngày nào đó bỗng nhiên linh cảm cho biết có cái gì đó sai sai (vào nghề 5-7 năm đạt mức này).

Cách đơn giản đó là mọi thứ đang ổn ta chỉ viết bài mà thôi, không nên chỉnh vào mã nguồn, code kiếc làm gì, nếu thích chỉnh chọc thì tạo một bản y chang đặt trên tên miền khác (nhớ đặt file robots.txt để tránh nó được index gây phiền phức cho web gốc), ta chỉ chỉnh chọc trên bản này, khi thạo nghề, biết chắc mỗi bước chọc nó tác động cụ thể ra sao mới chỉnh vào web chính.
    "bất khả tri"

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết