Chẩn đoán
Bác sĩ có thể sẽ chẩn đoán viêm loét đại tràng sau khi loại trừ các nguyên nhân có thể khác cho các dấu hiệu và triệu chứng của bạn. Để giúp xác nhận chẩn đoán viêm loét đại tràng, bạn có thể có một hoặc nhiều xét nghiệm và quy trình sau:

Xét nghiệm máu. Bác sĩ có thể đề nghị xét nghiệm máu để kiểm tra thiếu máu - một tình trạng không có đủ tế bào hồng cầu để mang đủ oxy đến các mô của bạn - hoặc để kiểm tra các dấu hiệu nhiễm trùng.
Mẫu phân. Các tế bào bạch cầu trong phân của bạn có thể chỉ ra viêm loét đại tràng. Một mẫu phân cũng có thể giúp loại trừ các rối loạn khác, chẳng hạn như nhiễm trùng do vi khuẩn, vi rút và ký sinh trùng.
Nội soi đại tràng. Bài kiểm tra này cho phép bác sĩ của bạn xem toàn bộ đại tràng của bạn bằng cách sử dụng một ống mỏng, linh hoạt, được chiếu sáng với một camera gắn kèm. Trong thủ tục, bác sĩ cũng có thể lấy các mẫu mô nhỏ (sinh thiết) để phân tích trong phòng thí nghiệm. Đôi khi một mẫu mô có thể giúp xác nhận chẩn đoán.
Soi đại tràng sigma linh hoạt. Bác sĩ của bạn sử dụng một ống mảnh, linh hoạt, được chiếu sáng để kiểm tra trực tràng và sigmoid, phần cuối của đại tràng của bạn. Nếu đại tràng của bạn bị viêm nặng, bác sĩ có thể thực hiện xét nghiệm này thay vì nội soi toàn bộ.
Tia X. Nếu bạn có các triệu chứng nghiêm trọng, bác sĩ có thể sử dụng tia X tiêu chuẩn của vùng bụng của bạn để loại trừ các biến chứng nghiêm trọng, chẳng hạn như đại tràng đục lỗ.
Chụp CT. Chụp CT bụng hoặc xương chậu của bạn có thể được thực hiện nếu bác sĩ nghi ngờ có biến chứng do viêm loét đại tràng. Chụp CT cũng có thể cho thấy bao nhiêu đại tràng bị viêm.
Chụp cắt lớp vi tính (CT) và chụp cắt lớp cộng hưởng từ (MR). Bác sĩ của bạn có thể đề nghị một trong những xét nghiệm không xâm lấn này nếu muốn loại trừ bất kỳ tình trạng viêm nào ở ruột non. Những xét nghiệm này nhạy cảm hơn trong việc tìm ra viêm trong ruột so với các xét nghiệm hình ảnh thông thường. Chụp cắt lớp MR là một thay thế không có bức xạ.
Thêm thông tin
Chăm sóc viêm loét đại tràng tại Mayo Clinic
Thuốc xổ bari
Nội soi đại tràng
Hiển thị thêm thông tin liên quan
Sự đối xử
Điều trị viêm loét đại tràng thường liên quan đến điều trị bằng thuốc hoặc phẫu thuật.

Một số loại thuốc có thể có hiệu quả trong điều trị viêm loét đại tràng. Loại bạn thực hiện sẽ phụ thuộc vào mức độ nghiêm trọng của tình trạng và vị trí của bạn. Các loại thuốc hoạt động tốt đối với một số người có thể không hiệu quả với những người khác, vì vậy có thể mất thời gian để tìm một loại thuốc giúp bạn.

Axit 5-aminosalicylic (5-ASA)
Axit 5-aminosalicylic (5-ASA) thường là bước đầu tiên trong điều trị viêm loét đại tràng. Ví dụ về loại thuốc này bao gồm sulfasalazine (Azulfidine), mesalamine (Asacol HD, Delzicol, các loại khác), balsalazide (Colazal) và olsalazine (Dipentum). Cái nào bạn dùng, và liệu nó được uống bằng miệng hay dưới dạng thuốc xổ hay thuốc đạn, tùy thuộc vào khu vực ruột kết của bạn bị ảnh hưởng.

Corticosteroid
Những loại thuốc này, bao gồm prednison và budesonide (Uceris), thường được dành riêng cho viêm loét đại tràng vừa đến nặng. Do các tác dụng phụ, chúng thường không được đưa ra lâu dài.

Thuốc điều hòa miễn dịch
Những loại thuốc này cũng làm giảm viêm, nhưng chúng làm như vậy bằng cách ngăn chặn phản ứng của hệ miễn dịch bắt đầu quá trình viêm. Những ví dụ bao gồm:

Azathioprine (Azasan, Imuran) và mercilaurine (Purinethol, Purixan). Sử dụng các loại thuốc này đòi hỏi bạn phải theo dõi chặt chẽ với bác sĩ và kiểm tra máu thường xuyên để tìm tác dụng phụ, bao gồm cả tác dụng đối với gan.
Cyclosporine (Gengraf, Neoral, Sandimmune). Thuốc này có thể được sử dụng cho những người không đáp ứng tốt với các loại thuốc khác và không sử dụng lâu dài.
Tofacitinib (Xeljanz). Thuốc này gần đây đã được phê duyệt để điều trị các tình trạng như viêm loét đại tràng, viêm khớp dạng thấp hoặc viêm khớp vẩy nến.
Sinh học
Các loại sinh học được sử dụng để điều trị viêm loét đại tràng bao gồm:

Infliximab (Remicade), adalimumab (Humira) và golimumab (Simponi). Những loại thuốc này được gọi là chất ức chế yếu tố hoại tử khối u (TNF) và hoạt động bằng cách trung hòa một loại protein được sản xuất bởi hệ thống miễn dịch của bạn.
Vedolizumab (Entyvio). Thuốc đặc hiệu đường ruột này hoạt động bằng cách ngăn chặn các tế bào viêm đến vị trí viêm.
Thuốc khác
Bạn có thể cần thêm thuốc để kiểm soát các triệu chứng cụ thể của viêm loét đại tràng. Đối với tiêu chảy nặng, loperamid (Imodium AD) có thể có hiệu quả. Tuy nhiên, sử dụng thuốc chống tiêu chảy hết sức thận trọng và chỉ sau khi nói chuyện với bác sĩ.

Phẫu thuật
Phẫu thuật thường có thể loại bỏ viêm loét đại tràng. Nhưng điều đó thường có nghĩa là loại bỏ toàn bộ đại tràng và trực tràng của bạn (proctatioectomy).

Trong hầu hết các trường hợp, điều này liên quan đến một thủ tục được gọi là ileal túi hậu môn. Thủ tục này giúp loại bỏ sự cần thiết phải đeo túi để thu thập phân. Bác sĩ phẫu thuật của bạn xây dựng một túi từ cuối ruột non của bạn. Túi sau đó được gắn trực tiếp vào hậu môn của bạn, cho phép bạn thải chất thải tương đối bình thường.

Trong một số trường hợp, một túi là không thể. Thay vào đó, các bác sĩ phẫu thuật tạo ra một lỗ mở vĩnh viễn trong bụng của bạn (steal ileal) thông qua đó phân được chuyển qua để thu thập trong một túi đính kèm.

Giám sát ung thư
Bạn sẽ cần sàng lọc ung thư ruột kết thường xuyên hơn vì nguy cơ gia tăng. Lịch trình được đề nghị sẽ phụ thuộc vào vị trí bệnh của bạn và thời gian bạn mắc bệnh.

Nếu bệnh của bạn liên quan đến nhiều hơn trực tràng của bạn, bạn sẽ yêu cầu nội soi theo dõi mỗi một đến hai năm. Bạn sẽ cần nội soi đại tràng giám sát bắt đầu ngay sau tám năm kể từ khi chẩn đoán nếu phần lớn đại tràng của bạn có liên quan, hoặc 15 năm nếu chỉ có bên trái của đại tràng của bạn có liên quan.
Đại Tràng Trần Quý là sản phẩm duy nhất tại Việt Nam hướng đích chuyên biệt cho 2 thể bệnh đại tràng là “Thể Hàn và Thể Nhiệt”. chuyên biệt giúp tăng tác dụng, đúng căn nguyên gốc rễ của bệnh, hạn chế tái phát.

Công dụng: Hỗ trợ đẩy lùi viêm đại tràng cấp và mạn tính, đại tràng co thắt, giúp chống viêm loét, phục hồi niêm mạc đại tràng, giúp cân bằng hệ sinh vật đường ruột ổn định tiêu hóa hiệu quả.

Cách sử dụng: Ngày 3 viên chia 2 lần, sáng 2 tối 1 sử dụng khi đói, dùng theo liệu trình từ 1 – 3 tháng

Sản phẩm sản xuất trên dây truyền công nghệ hiện đại đạt chứng chỉ G.M.P, ISO 22000, ISO 9001, ISO 17025 về dược phẩm, được Bộ Y Tế cấp phép lưu hành trên toàn quốc.

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN MIỄN CƯỚC 1800 6294