Thuốc Aspirin lâu nay được biết đến là loại thuốc có công dụng kháng viêm, giảm đau, nhờ vậy nên đã có nhiều nghiên cứu sử dụng thuốc Aspirin để trị mụn như mụn bọc, mụn trứng cá, mụn ẩn.. với công dụng giúp giảm viêm sưng, giảm đau do mụn gây ra.

Trong thuốc Aspirin có các thành phần không chỉ giúp giảm sưng viêm do mụn mà còn có thể giúp tẩy tế bào chết, bã nhờn từ sâu trong lỗ chân lông, ngăn ngừa mụn tái xuất hiện trở lại. Vì thế nên có nhiều bác sĩ da liễu đã đưa ra chỉ định đối với một số người bệnh về cách sử dụng thuốc Aspirin giúp trị khỏi mụn hoàn toàn nhưng phải theo hướng dẫn của bác sĩ.

QUY TRÌNH SỬ DỤNG THUỐC ASPIRIN TRỊ MỤN:

Chuẩn bị: 2 Viên thuốc giảm đau Aspirin, vài giọt nước cất.

Bước 1: Nghiền nát 2 viên thuốc thành dạng bột mịn

Bước 2: Cho vài nước cất vào trong thuốc bột và dùng ngón tay hòa tan thuốc với nước.

Bước 3: Dùng bông tăm chấm hỗn hợp lên trên đầu mụn, sao cho mụn sưng viêm được loại bỏ hoàn toàn.

Bước 4: Để trong khoảng 15-20 phút thì rửa mặt thật sạch với nước.

LƯU Ý KHI SỬ DỤNG THUỐC TRỊ MỤN ASPIRIN:

Trong quá trình sử dụng thuốc aspirin trị mụn thì bạn cần biết một số điều nên tránh như hạn chế sử dụng đối với phụ nữ có thai và trẻ nhỏ dưới 8 tuổi. Đồng thời đây là thuốc tây nên người bệnh cũng không được quá lạm dụng sẽ ảnh hưởng rất nhiều tới sức khỏe của mình. Nếu trường hợp da bạn dùng thuốc bị dị ứng da thì nên dừng lại.

1. Làm khô da.

Những thành phần của Aspirin khi kết hợp với mật ong mà bạn thoa trực tiếp lên da liên tục trong một thời gian dài có thể sẽ làm khô da của bạn. Công thức dùng thuốc aspirin kết hợp với mật ong là công thức trị mụn trứng cá rất hiệu quả. Tuy nhiên, bạn không nên quá lạm dụng công thức này mà chỉ nên thực hiện mỗi tuần một lần để mang lại hiệu quả trị mụn nhanh chóng, hiệu quả mà lại không làm cho da làn của bạn bị khô.

2. Dị ứng da.

Những thành phần của thuốc aspirin trị mụn có thể gây ra một số tác dụng phụ đối với những làn da nhạy cảm và không thích hợp với aspirin.

Vì vậy, trước khi sử dụng thuốc aspirin để trị mụn, bạn nên thử thoa một ít thuốc aspirin ra tay và xem phản ứng của da. Nếu da của bạn không bị dị ứng cũng như có những phản ứng khác lạ với aspirin thì bạn có thể sử dụng aspirin để trị những nốt mụn trứng cá trên da. Còn nếu, da của bạn bị ngứa, nổi mẩn đỏ hay có những dấu hiệu bất thường khác thì bạn không nên dùng thuốc aspirin để trị mụn mà hãy tìm cho mình những phương pháp trị mụn tự nhiên an toàn mà hiệu quả hơn.

Aspirin là một loại thuốc kháng sinh có tác dụng trị mụn nhưng cũng rất dễ gây ra phản ứng với da. Vì thế, bạn nên tìm hiểu những tác dụng phụ đó và xem da của mình có dị ứng với aspirin không trước khi dùng nó để trị mụn trên da nhé!

Cách trị mụn tốt nhất khi bị mụn nặng và đã quá lâu năm thì bạn nên đến các địa chỉ trị mụn uy tín hiệu quả để được tư vấn và được điều trị đúng liệu trình thì mới an toàn cho da của bạn, không nên sử dụng thuốc lung tung khi chưa hiểu rõ về nó, và chỉ tìm hiểu qua mạng.