USB từ lâu đã được coi là công cụ cài Win cũng như sửa lỗi Windows không thể thiếu được với những người am hiểu và hay sửa máy tính. Sử dụng USB bạn dễ dàng tạo các bộ cài Windows cho máy tính của mình, kể cả Windows 10. Với phiên bản mới hiện nay Windows 10 Creators Update, nếu như bạn đang dùng Windows 10 bản quyền thì có thể cập nhật Windows 10 Creators Update một cách dễ dàng, nhưng nếu sử dụng Windows 8.1 trở xuống, hãy tham khảo cách cài Windows 10 Creators Update thông qua thiết bị USB mà Tin học online đã hướng dẫn nhé.Khi sử dụng windows 10 mà gặp phải lỗi, người dùng thường chọn cách reset lại windows 10 hoặc cài lại windows 10, nếu như không có các thiết bị hỗ trợ cài đặt Win 10 thì cách reset win 10 sẽ là phương án được lựa chọn lúc này.
Sau đây mình sẽ hướng dẫn các bạn cách tạo bộ cài windows 10 từ usb bằng phần mềm Windows 7 USB/DVD Download Tool, các bạn cùng tham khảo nhé.
Để tạo được bộ cài Windows 10 từ USB bạn cần có:
- File ISO hệ điều hành Windows 10.
- USB có dung lượng từ 4GB trở lên.
- Phần mềm Windows 7 USB/DVD Download Tool
*Link download ở Google Drive: xem tại đây :
Code:
bitly .vn /19fw
Các bước thực hiện:
Bước 1: Format USB, bạn có thể Download HP USB Disk Storage Format Tool về cài đặt trên máy tính để format hoặc sử dụng tính năng có sẵn trên Windows. (Ở đây chúng tôi sử dụng tính năng có sẵn trên Windows)
Sauk hi kết nối USB với máy tính, nhấn chuột phải vào biểu tượng của USB và chọn Format.
Click Start để bắt đầu quá trình làm sạch USB. Một cảnh báo sẽ hiện lên thông báo rằng việc Format sẽ làm mất dữ liệu. Nhấn OK để tiếp tục.
Bước 2: Khởi động phần mềm Windows 7 USB DVD Download Tool. Tại giao diện chính, nhấn Browse để tìm file ISO cài đặt của Windows 10. Sau khi chọn bộ cài Windows 10, nhấn Next để sang bước tiếp theo.
Bước 3: Bạn chọn USB device để chọn thiết bị USB của mình.
Bước 4: Sau khi chọn thiết bị USB của mình, nhấn Begin copying để bắt đầu quá trình tạo bộ cài Windows 10 cho USB.
Tiếp đó, bạn phải chờ tầm 10 đến 15 phút để máy tính copy dữ liệu tạo bộ cài cho USB. Đến đây, bạn đã có 1 chiếc USB chứa bộ cái Windows 10 để sử dụng.
Vậy với bài viết trên chúng tôi đã hướng dẫn các bạn cách tạo bộ cài windows 10 từ usb bằng phần mềm Windows 7 USB/DVD Download Tool để sử dụng những lúc cần cài lại máy tính của mình, các bạn hãy tham khảo để có thể thực hiện được một cách chính xác nhé.