Trang 18 / 18 FirstFirst ... 1315161718
Hiển thị kết quả từ 171 đến 177 / 177
    Like
    4
    Quote Được gửi bởi haoseoweb View Post
    Tôi có nhờ 1 người bạn làm kế toán nó tư vấn cụ thể về thuế thu nhập cá nhân như sau :
    - Thu nhập chịu thuế = Thu nhập - giảm trừ bản thân (9tr) - trừ gia cảnh người trong gia đình không thể lao động hoặc về hưu (3,6tr/ người)
    + Tức là giả sử 1 tháng tôi thu nhập +30tr
    + Giảm trừ bản thân : - 9tr
    + Tôi phải nuôi mẹ già : - 3.6tr
    ===> như vậy thu nhập chịu thuế là : 30 - 9 - 3.6 = 17.4

- Đối với người buôn bán tự do tiền đóng thuế là : 10% * thu nhập chịu thuế
    - Đối với người làm MMO như chúng ta tiền đóng thuế ít nhất từ 7-12% * thu nhập chịu thuế ( cái này tui cũng ko rõ , con nhỏ kế toán cũng ko biết MMO là gì nên nó ko tư vấn cụ thể)

Trong quá trình làm việc có phát sinh chi phí bao gồm server , vps , hosting , domain , chi phí mua máy tính , thuê nhân công ... anh em phải có biên nhận thu chi rõ ràng , nếu trong nước thì dễ , còn ở nước ngoài tất cả giao dịch đều có bill online, anh em cứ in về , rồi mai mốt khấu trừ vào thuế nếu có thể .
    hiện thu 7% tổng thu nhập, không phải suy nghĩ lằng nhằn cho mệt nha bạn ) cũng ko có chuyện khấu trừ gì đâu mà cần bill này nọ. Còn công thức kế toán gì thì dành cho tiền lương chứ ko danh cho kinh doanh, khái niệm "thu nhập chịu thuế" dành cho trước 2014 thôi giờ là trên tổng doanh thu với mmo.

Like
    36
    Hà Nội chưa có bác nào bị thuế gọi đúng không?

Like
    64
    Quote Được gửi bởi haoseoweb View Post
    Tôi có nhờ 1 người bạn làm kế toán nó tư vấn cụ thể về thuế thu nhập cá nhân như sau :
    - Thu nhập chịu thuế = Thu nhập - giảm trừ bản thân (9tr) - trừ gia cảnh người trong gia đình không thể lao động hoặc về hưu (3,6tr/ người)
    + Tức là giả sử 1 tháng tôi thu nhập +30tr
    + Giảm trừ bản thân : - 9tr
    + Tôi phải nuôi mẹ già : - 3.6tr
    ===> như vậy thu nhập chịu thuế là : 30 - 9 - 3.6 = 17.4

- Đối với người buôn bán tự do tiền đóng thuế là : 10% * thu nhập chịu thuế
    - Đối với người làm MMO như chúng ta tiền đóng thuế ít nhất từ 7-12% * thu nhập chịu thuế ( cái này tui cũng ko rõ , con nhỏ kế toán cũng ko biết MMO là gì nên nó ko tư vấn cụ thể)

Trong quá trình làm việc có phát sinh chi phí bao gồm server , vps , hosting , domain , chi phí mua máy tính , thuê nhân công ... anh em phải có biên nhận thu chi rõ ràng , nếu trong nước thì dễ , còn ở nước ngoài tất cả giao dịch đều có bill online, anh em cứ in về , rồi mai mốt khấu trừ vào thuế nếu có thể .
    Thuế từ MMO hiện nay đang được tính gồm 2% thuế TNCN và 5% thuế GTGT tổng là 7%, không phải tính như bạn.

Quote Được gửi bởi anhem2222 View Post
    có truy thu thì cứ nợ thôi, kéo dài thời gian trả nợ, vì cơ bản nhà nước nó chả giúp đỡ gì mình trong việc lao động ngoại tệ kiểu này, tiền chuyển về bank thì bị đánh phí rồi, còn nếu nó tính lãi trong nợ thì nó chả khác nào ăn cướp, và nó cũng không có cách nào chế tài công việc của mình cả . Thiệt hại mình chịu, nhưng có tiền thì phải chia cho tụi nó . Có ai đã hỏi tụi nó cái Mã số thuế đó có lợi gì cho mình không? nếu thất nghiệp tôi có hưởng gì không? về sau tôi có nhận lại số tiền này không ? Thuế là nhà nước mượn để phát triển đất nước không phải nghĩa vụ gì cả, đã mượn thì phải trả .
    Cái truy thu đúng là làm quá. Ngày xưa không có bất cứ cơ chế gì rõ ràng, có muốn đóng cũng chả biết phải đóng làm sao, giờ lại đi truy thu.

Ngoài cái vụ truy thu ra thì các khoản thu nhập mới các bạn nên kê khai và đóng, bên thuế đã có quyền tra soát tài khoản ngân hàng thì chuyện bị gọi lên là sớm hay muộn thôi. Để càng lâu tiền phạt càng nhiều

Like
    0
    Có vụ này nữa hả bác

Like
    13
    Quote Được gửi bởi gvdk View Post
    Hà Nội chưa có bác nào bị thuế gọi đúng không?
    Cùng câu hỏi ạ, bác nào ở HN bị gọi chưa ạ?

Like
    0
    Cần trao đổi backlink về lĩnh vực giáo dục

Like
    0
    Thuế thu nhập đó mà

Trang 18 / 18 FirstFirst ... 1315161718

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết