Hiển thị kết quả từ 1 đến 1 / 1
    Like
    1

Cần chú ý ! Lộ trình học và lời khuyên cho sinh viên it

Những lời khuyên trong bài này chủ yếu dành cho các bạn học ngành Computer Science (Khoa học máy tính) hoặc Software Engineering (Kĩ nghệ/Kĩ thuật phần mềm)
    Hai năm đầu tiên – Học tiếng Anh, học căn bản
    Năm đầu tiên, thường các bạn sẽ chưa được học lập trình ngay mà sẽ phải học Toán Lý Hóa đại cương, Triết Học v..v. Những việc bạn nên làm trong giai đoạn này là:

Học tiếng Anh
    Học kĩ những môn căn bản

1. Học tiếng Anh
    Thông thường, năm đầu tiên này chưa vất vả cho lắm nên các bạn nên tranh thủ học thêm tiếng Anh (Tự học hoặc ra trung tâm tùy khả năng và điều kiện).
    Nói đơn giản, tiếng Anh là nền tảng để bạn học kiến thức mới, để bạn kiếm việc làm lương cao, ra nước ngoài. Muốn rõ hơn thì xem lại bài: Tại sao không nên học lập trình bằng tiếng Việt của mình nhé

2. Học căn bản

Giữa năm nhất hoặc cuối năm nhất, các bạn sẽ bắt đầu được học những môn đầu tiên trong ngành lập trình như:

Nhập môn lập trình
    Lập trình hướng đối tượng
    Cấu trúc dữ liệu và giải thuật
    Cơ sở dữ liệu
    Mạng máy tính, kiến trúc máy tính, hệ điều hành

Đây là những môn rất quan trọng, đặt nền móng cho sự nghiệp của bạn. Bởi vì chúng là những thứ được dùng thường xuyên khi đi làm!
    Khi mới học, các bạn sẽ cảm thấy khó khăn, chán nản khi làm, cảm thấy ngộp vì có khá nhiều kiến thức mới. Tuy nhiên, cố gắng đừng bỏ cuộc, đừng cúp tiết, tự làm bài tập chứ đừng copy của bạn.
    Có như vậy, bạn mới thực sự nắm rõ kiến thức, rèn luyện được tư duy lập trình.
    Nhắc lại nhé, đây là những môn căn bản cực kì quan trọng, nếu không học hành đàng hoàng, mất căn bản thì khi học mấy môn sau
    Hai năm cuối – Thực tập, xác định hướng đi và … tìm việc

Nếu 2 năm đầu là để ăn chơi, làm quen với cuộc sống sinh viên; thì 2 năm cuối là để bạn tổng hợp kiến thức, xác định hướng đi, chuẩn bị cho mình lúc ra trường.
    Những việc các bạn cần làm trong giai đoạn này là:

Xác định hướng đi, chuẩn bị đi thực tập
    Làm đồ án tốt nghiệp
    Chuẩn bị CV và phỏng vấn xin việc

1. Xác định hướng đi, chuẩn bị thực tập

Sau khi học một thời gian, bạn sẽ biết mình thích code ngôn ngữ nào (Java, C#, JavaScript), thích làm gì (web, mobile, nhúng). Mỗi trường đều có chuyên ngành hoặc môn học chuyên sâu về mảng này. Nhớ đăng kí học nhe.
    Trường hợp bạn chưa biết mình thích gì cũng không sao, có thể tìm hiểu mỗi thứ một ít rồi làm thử.
    Đây cũng là giai đoạn các bạn sẽ được đi thực tập. Công ty to hay nhỏ không quan trọng, quan trọng là bạn học được gì từ công việc. Trước khi vào làm, hãy hỏi rõ xem công việc của mình là gì, có được code không hay chỉ là gõ phím, bảo trì mạng hay bưng bê nhé!

2. Làm đồ án tốt nghiệp

Sau khi đi thực tập, các bạn sẽ quay lại trường, gom nhóm làm đồ án tốt nghiệp.
    Đây là cơ hội để bạn tổng hợp lại những kiến thức mình đã học, tạo ra một sản phẩm hoàn chỉnh, demo và bảo vệ trước hội đồng.
    Hãy ráng chọn ý tưởng đồ án cho hay hay, thú dzị để dễ được điểm cao nhé. Hãy làm cho đàng hoàng vì điểm môn này có trọng số khá cao. Ngoài ra, bạn cũng có thể bỏ đồ án này vào CV để có cái trò chuyện với nhà tuyển dụng.

3. Chuẩn bị CV và phỏng vấn xin việc

Việc nhanh nhất để có nhiều kinh nghiệm là thực hành.
    Apply vào những công ty phần mềm, CNTT để trau dồi thêm kiến thức, kinh nghiệm nhé.
    Tuyển dụng nhân sự IT - Hotline: 0886482953
    Quote Quote

2. Thành viên Like bài viết này:

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết