Một trong những cách để bảo vệ thiết bị điện tử khi ra đường vào mùa mưa gió chính là sử dụng balo kháng nước hoặc tìm cách để bảo vệ cho balo khỏi bị vô nước. Cách mình chọn là mua một cái balo kháng nước, mỗi lần trời mưa mà có quên áo mưa thì cũng không lo ngại gì.

Thật ra cách có chi phí rẻ nhất chính là mua một cái áo trùm chống nước (mình xem trên mấy web bán hàng online hình như chỉ có vài chục nghìn) nhưng mình cảm thấy giải pháp này tương đối bất tiện với mình nên không chọn.

Để mua được 1 cái balo chống nước thì bạn nên tìm đến những thương hiệu uy tín và bán hàng chính hãng, hoặc nhờ ai đó rành rẽ ship từ nước ngoài về. Một trong những thương hiệu làm balo kháng nước khá nổi tiếng mà mình biết được đó là National Geographic và The North Face. Năm nhất đại học, mình từng đi mua một cái balo The North Face hàng nhái với giá 550 nghìn, thật ra lúc đó mình cũng không biết đó là hàng nhái (lúa quá hen).

Khi mua mình có hỏi là balo này có chống nước không anh và người bán nói là có và mình cũng rất tự tin khi mang. Đến 1 ngày nọ mình đi học về, trời mưa, quên mang áo mưa và hứng chí sao đó mình quyết định đội mưa về luôn. Nghĩ là balo chống nước nên không lo gì. Về đến nhà, mở balo lấy laptop ra để tải tài liệu thì mới tá hoả khi balo toàn nước là nước. Con laptop hiệu Dell của mình cũng “ra đi” từ đó.