Trang 1 / 3 123 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 23
    Like
    59

Truy thu thuế một cá nhân ở Quảng Nam có thu nhập gần 17 tỷ đồng từ Google

Cá nhân này có thu nhập hơn 700.000 USD từ Google đã được Cục thuế TPHCM gởi văn bản về Cục thuế tỉnh Quảng Nam để phối hợp truy thu thuế.

Hôm qua (6/8), một lãnh đạo Cục thuế tỉnh Quảng Nam xác nhận đã nhận được văn bản từ Cục thuế TPHCM gởi về, đề nghị phối hợp để truy thu thuế một cá nhân có hộ khẩu ở xã Tiên Cảnh, huyện Tiên Phước, Quảng Nam.

Theo văn bản từ Cục thuế TPHCM, cá nhân này có thu nhập từ Google với số tiền khoảng 727.000 USD (khoảng 17 tỉ đồng) trong khoảng thời gian từ 2014-2017 nhưng không nộp thuế theo quy định.

Cơ quan thuế TPHCM đã nhiều lần gửi giấy mời lên làm việc nhưng người này không còn ở địa chỉ tạm trú nên Cục thuế TPHCM đã gửi thông tin cho Cục thuế tỉnh Quảng Nam để tiếp tục xử lý.

Trong trường hợp người này có mặt tại địa phương sẽ gửi thông báo đến làm việc, còn không có ở nhà sẽ chuyển đến người thân để chuyển cho người này.

Theo lãnh đạo Cục thuế tỉnh Quảng Nam, đây là trường hợp đầu tiên ở tỉnh Quảng Nam nên cơ quan thuế đang nghiên cứu để đưa ra phần trăm tính thuế. Nếu cá nhân này không có mặt ở địa phương thì sẽ gặp nhiều khó khăn, vì truy thu thuế qua Google quá mới mẻ đối với ngành thuế tỉnh nhà.

Trước đó tại TPHCM, một người viết chương trình trò chơi được tải nhiều trên mạng xã hội Facebook, Google, YouTube... và đã chạy quảng cáo trên các chương trình này và được trả hơn 41 tỷ đồng trong hai năm 2016-2017 nhưng không kê khai và nộp thuế.

Cục thuế TPHCM quyết định truy thu và phạt 4,1 tỷ đồng, trong đó gần 3 tỷ là tiền truy thu, còn lại là tiền phạt và chậm nộp.

Qua rà soát, Cục thuế TPHCM phát hiện một cá nhân có hộ khẩu ở tỉnh Quảng Nam, tạm trú ở TPHCM cũng được trả khoản tiền ước tính khoảng từ 15-20 tỷ đồng cũng chưa kê khai nộp thuế. Khi cơ quan thuế mời lên làm việc thì cá nhân này không còn ở địa chỉ tạm trú trên nên Cục thuế TPHCM đã gửi thông tin cho Cục thuế tỉnh Quảng Nam để phối hợp xử lý trường hợp này.

C.Bính/ http://dantri.com.vn/kinh-doanh/truy...6192607037.htm
    Quote Quote

Like
    5
    Ra cơ quan thuế tự kê khai hay chờ cơ quan thuế lấy sao kê từ ngân hàng vậy pác. Hoang mang quá

Like
    0
    không có quy định, quy trình thực hiện gi nhỉ

Like
    147
    Tận thu sạch hic hic

Like
    23
    đóng thuế là đúng mà giờ làm gì chẳng đóng thuê đơn giản từ lâu trốn được nó thế, nếu mình thu nhập vậy cũng xung phong đóng, còn để nó tìm ra còn bị khoản phạt ko nhỏ nữa

Like
    3
    Quote Được gửi bởi thatlachan View Post
    đóng thuế là đúng mà giờ làm gì chẳng đóng thuê đơn giản từ lâu trốn được nó thế, nếu mình thu nhập vậy cũng xung phong đóng, còn để nó tìm ra còn bị khoản phạt ko nhỏ nữa
    đây là thu thuế chưa trừ chi phí b bỏ ra để tạo được khoản thu đó b

Like
    1
    Quote Được gửi bởi nguyenhaiduy View Post
    đây là thu thuế chưa trừ chi phí b bỏ ra để tạo được khoản thu đó b
    đúng quá bác nhỉ phải trừ chi phí mới lãi bao nhiêu rồi mới tính thuế chứ tự dưng hốt được đống tiền đó à. Mịa nhà nó

Like
    26
    Muốn được lên báo, được đóng thuế mà ko được này

Like
    0
    Mình thấy nhiều bạn than vẫn vấn đề thuế này, mình có vài ý kiến như này:

Thứ nhất:Người ta xác minh được số tiền mà google chuyển về cho chủ tài khoản thì chắc chắc họ cũng xác minh được số tiền bạn bỏ ra để đầu tư, họ biết chắc chắc bạn có lãi lên mới yêu cầu bạn nộp thuế, nếu bạn kê khai lỗ thì chả ai thu thuế bạn làm gì cả.

Thứ 2: phát sinh thu nhập thì nộp thuế là đương nhiên rồi, ở nước nào cũng vậy cả đó là sự công bằng cho các hình thức kinh doanh truyền thống khác.
    Blog cá nhân: quannguyen88[.]com

Like
    1
    Quote Được gửi bởi vnelic View Post
    Mình thấy nhiều bạn than vẫn vấn đề thuế này, mình có vài ý kiến như này:

Thứ nhất:Người ta xác minh được số tiền mà google chuyển về cho chủ tài khoản thì chắc chắc họ cũng xác minh được số tiền bạn bỏ ra để đầu tư, họ biết chắc chắc bạn có lãi lên mới yêu cầu bạn nộp thuế, nếu bạn kê khai lỗ thì chả ai thu thuế bạn làm gì cả.

Thứ 2: phát sinh thu nhập thì nộp thuế là đương nhiên rồi, ở nước nào cũng vậy cả đó là sự công bằng cho các hình thức kinh doanh truyền thống khác.
    xác mình số tiền bỏ ra phải có hóa đơn đỏ bạn ơi. ko có coi như ko

Trang 1 / 3 123 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết