Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11
    Like
    0

Chia Sẻ Kinh Nghiệm Xin Việc Làm Sau Khi Về Nước Cho Du Học Sinh.

Mình sắp tốt nghiệp ĐH và đang tính về nước làm việc để ở gần gia đình hơn. Mình nghĩ rằng khi về nước sẽ tìm nghề đúng chuyên ngành và lương cũng khác thích ứng với nghề nhưng khi mình đọc được số liệu du học sinh sau khi về nước thất nghiệp rất cao khiến mình rất hoang mang.Vậy làm sao để khi du học về nước thì không thất nghiệp ạ.??
    Quote Quote

Like
    0
    Giờ ở đâu cũng vậy thôi bạn ơi, tuyển du học sinh hay sinh viên trong nước mà không có kinh nghiệm thì lại phải mất công đào tạo từ đầu à?nên thất nghiệp thì cũng đúng thôi.

Like
    0
    chuyện này bình thường mà bạn, chưa có kinh nghiệm mà lương cao làm sao được, đi làm từ từ rồi sẽ thu nhập khá thôi, hầu như ai cũng vậy mà, trừ khi bạn đã làm việc ở nước ngoài. Chằng qua mình không chấp nhận với mức giá ở Việt Nam nên lúc nào cũng nghĩ là không có việc làm thôi chứ đầy việc ra,nên đừng lo thất nghiệp nha.

Like
    0
    bạn cứ apply vào công ty mình thích, chưa có kinh nghiệm thì lương chưa cao nhưng làm thời gian thì sẽ cao như mình mong muốn thôi, quan trọng là bạn không ngại việc chứ không phải không có việc cho bạn làm.

Like
    0
    mình nghĩ nguyên nhân thất nghiệp chủ yếu là do du học sinh cảm thấy mình ko được trả lương xứng đáng với 1 du học sinh ))))
    TMA Solutions

Like
    0
    cũng đúng thôi, bỏ hơn chục nghìn đô đầu tư đi du học mà về nước trả lương có vài triệu/tháng thì chẳng phải lỗ hết vốn rồi à? nên mình thấy đòi lương cao có gì là sai? Du học sinh như mình bỏ 1 đống tiền đầu tư trong môi trường học tốt hơn, tiếp cận với nhiều nền văn hóa, rèn luyện khả năng ngôn ngữ thì hoàn toàn có đủ điều kiện để deal mức lương xứng đáng với cái tui bỏ ra chứ?

Like
    0
    nhưng mà quan trọng là dù bạn giỏi tới đâu mà thiếu kinh nghiệm thì cty vẫn phải bỏ thời gian, lại tốn thêm tiền bạc training cho bạn, chẳng phải là bị chậm tiến độ dự án hay sao? Thà tuyển một bạn có kinh nghiệm thì trong quá trình làm việc còn có thể học hỏi thêm, xứng đáng hơn với số tiền cty bỏ ra nha !Nói tới nói lui theo t thấy kiểu gì cũng cần có kinh nghiệm mới dễ xin được việc.:>

Like
    0
    Quan trọng với các công ty bây giờ vẫn là kinh nghiệm. Bạn đi du lịch thì bạn được lợi thế hơn người khác ở điểm là có khả năng giao tiếp tốt hơn, được tiếp cận với nhiều kiến thức mới nhất. Nhưng quan trọng vẫn là bạn phải làm được việc đã.
    TMA Solutions

Like
    0
    Quote Được gửi bởi tmasolutions View Post
    Quan trọng với các công ty bây giờ vẫn là kinh nghiệm. Bạn đi du lịch thì bạn được lợi thế hơn người khác ở điểm là có khả năng giao tiếp tốt hơn, được tiếp cận với nhiều kiến thức mới nhất. Nhưng quan trọng vẫn là bạn phải làm được việc đã.
    Biết là vậy nhưng mà dễ gì xin được việc đúng chuyên ngành đây mấy chế? em toàn thấy mấy việc kiểu thu hoạch nông sản, trông trẻ, làm vườn này nọ tuyển sinh viên, chứ xin thực tập đợi mòn mỏi không nhận được mail reply luôn >.<với lại khi bắt đầu vào làm sẽ biết được năng lực của mỗi người thôi ai cũng đánh giá bằng kinh nghiệm cả.

Like
    0
    Vậy làm freelance đi bạn !
    Ở VN mình thì có trang freelancerViet uy tính mà lượng Nhà tuyển dụng cũng nhiều nữa! các bạn nếu muốn thử nghề freelance có thể đăng ký thử. Hiện mình biết bên đó có chưng trình ưu đãi cho Du Học Sinh đó, dk miễn phí gói membership dùng trong 6 tháng luôn. Bạn nào dhs đăng ký lẹ đi =)))))

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết