Trang 3 / 4 FirstFirst 1234 LastLast
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 32
    Like
    34
    Quote Được gửi bởi funvn View Post
    Vâng, e cảm ơn bác.
    Em sẽ suy nghĩ về vấn đề này.
    Theo bác nếu phải chọn giữa ubuntu và debian thì bác chọn cái nào?
    Chọn Ubuntu bạn à bởi vì Ubuntu thông dụng hơn, gần như hiện nhà bán hosting dạng VPS nào cũng có để người mua chọn.

Tuy nhiên, có thể đến một lúc nào đó, người ta thấy Ubuntu hơi luộm thuộm nên họ sẽ dùng Debian. Nếu shell script của bạn viết chạy cho Ubuntu thì cũng sử dụng được cho Debian mà không cần phải viết lại đâu, vì Ubuntu chẳng qua là Debian được chỉnh chọc chút xíu (bên giao diện dùng cho desktop), còn bản dùng cho server thì Ubuntu và Debian giống nhau nhiều lắm, gần gũi hơn cả Fedora hay Red Hat Enterprise Linux so với CentOS.

Túm lại, Debian so với Ubuntu sẽ giống CentOS so với Fedora về mặt quan hệ, nhưng lại hơi khác nhau ở chỗ là CentOS thì thông dụng cho dùng VPS hơn Fedora, trong khi đó Ubuntu thông dụng hơn Debian trên VPS. Nói thế này cho nhanh: Debian ổn định hơn Ubuntu nhưng lâu áp dụng cái mới hơn, chu kỳ phát hành dài hơn, nó chính là CentOS bên "đời em bèo", còn Ubuntu chính là Fedora.

Có ai biết Đời em bèo và Rờ phát mệt?
    "bất khả tri"

Like
    0
    Em nghĩ cái này là do bị hack vào host ấy, host gator là dùng trung mà nếu mà mấy cái code wordpress là hay bị hack lắm
    rubeedecor công ty thiết kế nội thất chuyên nghiệp

Like
    415
    Quote Được gửi bởi superthin View Post
    Chọn Ubuntu bạn à bởi vì Ubuntu thông dụng hơn, gần như hiện nhà bán hosting dạng VPS nào cũng có để người mua chọn.

Tuy nhiên, có thể đến một lúc nào đó, người ta thấy Ubuntu hơi luộm thuộm nên họ sẽ dùng Debian. Nếu shell script của bạn viết chạy cho Ubuntu thì cũng sử dụng được cho Debian mà không cần phải viết lại đâu, vì Ubuntu chẳng qua là Debian được chỉnh chọc chút xíu (bên giao diện dùng cho desktop), còn bản dùng cho server thì Ubuntu và Debian giống nhau nhiều lắm, gần gũi hơn cả Fedora hay Red Hat Enterprise Linux so với CentOS.

Túm lại, Debian so với Ubuntu sẽ giống CentOS so với Fedora về mặt quan hệ, nhưng lại hơi khác nhau ở chỗ là CentOS thì thông dụng cho dùng VPS hơn Fedora, trong khi đó Ubuntu thông dụng hơn Debian trên VPS. Nói thế này cho nhanh: Debian ổn định hơn Ubuntu nhưng lâu áp dụng cái mới hơn, chu kỳ phát hành dài hơn, nó chính là CentOS bên "đời em bèo", còn Ubuntu chính là Fedora.

Có ai biết Đời em bèo và Rờ phát mệt?
    Vâng, e cảm ơn bác.
    Em sẽ nghiên cứu dần dần, em nghĩ nếu dành thời gian cho nó thì việc chuyển có thể cũng không khó.
    script khi sử dụng vpssim chuyển từ centos sang họ debian sẽ mất thời gian edit lại các menu là chính, cái này cũng mất nhiềuf time lắm nên em ngại. Còn lại hầu như đưa sang là chạy được luôn vì các lệnh hầu như gióng nhau
    Em cũng từng dùng debian rồi, thời gian đầu thì thích vì nó ổn định.
    Dần dần lại chán chính vì cái đó. Lại về ubuntu các kiểu rồi mint...
    Tóm lại e sẽ nghiên cứu về ubuntu

Like
    34
    Quote Được gửi bởi funvn View Post
    script khi sử dụng vpssim chuyển từ centos sang họ debian sẽ mất thời gian edit lại các menu là chính, cái này cũng mất nhiềuf time lắm nên em ngại.
    Ủa, viết script không bao giờ dùng đến "tìm kiếm và thay thế" mà toàn phải ngồi chỉnh bằng tay à? Thử một lần tìm kiếm và thay thế xem thế nào chứ, chỉ sửa thủ công những chỗ buộc phải làm thôi, chứ hổng lẽ thích ngồi tỉa tót thủ công hết giống dân làm đồ gỗ mỹ nghệ?
    "bất khả tri"

Like
    415
    Ủa, viết script không bao giờ dùng đến "tìm kiếm và thay thế" mà toàn phải ngồi chỉnh bằng tay à? Thử một lần tìm kiếm và thay thế xem thế nào chứ, chỉ sửa thủ công những chỗ buộc phải làm thôi, chứ hổng lẽ thích ngồi tỉa tót thủ công hết giống dân làm đồ gỗ mỹ nghệ?
    Không phải một lần mà em lam nhiều lần rồi bác ạ.
    Có điều nếu từ cen sang u mà chỉ cần search và replace thì e đã làm lâu rồi.

update:

hôm rồi quên cảm ơn bác giải thích ubuntu họ debian và Centos, Fedora cùng một họ.
    Những cái đó từ lúc bác giải thích em mới biết đấy.
    Được sửa bởi funvn lúc 17:21 ngày 25-07-2018

Like
    34

Những cái đó từ lúc bác giải thích em mới biết đấy.
    Haha, những người như vậy (như funvn, NOT me) chứng tỏ rất tập trung và có chuyên môn sâu, thuộc loại rất đáng quý trong thế giới mạng ảo tung chảo lắm thứ gây xao nhãng hiện nay. Mong rằng tiếp tục cống hiến những dòng shell script tuyệt vời và nên mở một vài lớp đào tạo về gõ lệnh Linux, chứ giờ nhiều anh em tự nhận là webmaster, rồi là quản trị server, full-stack đủ kiểu mà gõ lệnh không thạo, có khi còn xóa xổ cả một thư mục chứa nhiều thứ quý giá
    Được sửa bởi superthin lúc 13:09 ngày 02-08-2018
    "bất khả tri"

Like
    415
    Haha, những người như vậy chứng tỏ rất tập trung và có chuyên môn sâu, thuộc loại rất đáng quý trong thế giới mạng ảo tung chảo lắm thứ gây xao nhãng hiện nay. Mong rằng tiếp tục cống hiến những dòng shell script tuyệt vời và nên mở một vài lớp đào tạo về gõ lệnh Linux, chứ giờ nhiều anh em tự nhận là webmaster, rồi là quản trị server, full-stack đủ kiểu mà gõ lệnh không thạo, có khi còn xóa xổ cả một thư mục chứa nhiều thứ quý giá
    Hix, em nói vậy mà bác tưởng thật, lại còn tuôn thêm nữa.
    Tôn trọng bác là thành viên lâu năm nên em nhịn, giờ thì hết nhịn nổi rồi, bác đừng nghĩ người ta không biết thì người ta mới hỏi nhé.
    Em dùng ubuntu muộn thôi, nhưng cũng gần 20 năm rồi. Những gì bác trả lời cho e thì có nhưng không thôi.
    Cách nói chuyện của bác khó chịu ghê luôn, như kiểu bố đời ấy.
    Không hiểu có ai ngồi nói chuyện với bác được lâu không ?

Like
    34
    Hiểu nhầm ý nhau rồi funvn ơi, ý mình là những người tập trung chuyên môn sâu như bạn giờ là hàng hiếm, cần phát huy. Hết!
    Nghĩa là mình đang nói về bạn là hàng hiếm, có lẽ bạn đọc mỗi cái câu quote nên hiểu ra rằng mình đang tự khen mình "mèo khen mèo dài đuôi", huh?
    "bất khả tri"

Like
    415
    Có lẽ do ấn tượng về mấy câu trả lời trước của bác nên em trả lời nhanh mà chưa đọc kỹ.
    Có gì bác bỏ qua.
    Thank bác.

Like
    17
    Quote Được gửi bởi a2coder View Post
    Kiểm tra lại site bạn đi Hotsgator nó uy tín mấy chục năm rồi, nó làm trò mèo đó thì được gì đâu
    cùng quan điểm với bác. nhiều khi bị chơi

Trang 3 / 4 FirstFirst 1234 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết