Hiển thị kết quả từ 1 đến 1 / 1
    Like
    0

Bỏ túi 8 cách truyển cảm hứng cho nhân viên mà bạn không thể bỏ qua

Một trong những tố chất cần có ở nhà lãnh đạo ngày nay chính là khả năng truyền cảm hứng cho nhân viên của mình. Truyền cảm hứng cho nhân viên sẽ kích thích niềm đam mê, hứng thú trong công việc của mỗi người, lan tỏa trường năng lượng khắp xung quanh, tạo động lực hăng say làm việc, phát huy hiệu quả làm việc, tạo niềm tin cho mọi người, đưa tổ chức đi đến những tầm cao mới.
    Dưới đây là 8 cách “ truyền cảm hứng” cho nhân viên mà bạn không thể bỏ qua:
    Chia sẻ tầm nhìn rõ ràng
    Bạn cần thấu hiểu tầm nhìn, sứ mệnh, mục tiêu của công ty, và chia sẻ tầm nhìn đó cho nhân viên của bạn. Hãy cho họ thấy được rằng họ là một phần trong cuộc hành trình. Khi nhân viên hiểu rõ vai trò của họ để đến với tầm nhìn đó. Họ sẽ có cảm giác tự hào và phấn đấu vì một sứ mệnh chung.
    Xây dựng niềm tin
    Theo nghiên cứu, khoảng 69% nhân viên sẽ làm việc chăm chỉ và đạt kết quả tốt hơn nếu họ được công nhận và được sếp tin tưởng. Vì vậy, bạn hay gieo niềm tin và sự tự tin cho nhân viên, họ sẽ thấy tin tưởng, gắn bó và nhiệt huyết hơn trong quá trình làm việc.
    Công nhận và khen thưởng nhân viên một cách nghệ thuật
    “ Khi bạn tán dương người khác, họ sẽ năng động và làm việc hiệu quả hơn, chỉ trích người khác sẽ làm họ thu mình lại”
    (Richard Brason - Chủ tịch kiêm CEO của tập đoàn Virgin)
    Thiết lập văn hóa khen thưởng dành cho những nhân viên biết cách nỗ lực, dám nghĩ, dám làm…..Một lời khen, sự công nhận có thể tác động tích cực đến nhân viên và lan tỏa khắp mọi nơi, nâng cao tinh thần làm việc , khuyến khích họ làm việc chăm chỉ hơn.
    Là hình mẫu trong tổ chức
    Thái độ và cư xử của người lãnh đạo tạo nên tinh thần chung của cả tổ chức. Hãy cho nhân viên thấy sự nhiệt tình, đam mê của mình. Và trở nên là hình mẫu lí tưởng để nhân viên có thêm động lực
    Khuyến khích sự sáng tạo
    Bạn cần lắng nghe, tiếp nhận các ý tưởng mới, ý kiến đóng góp của nhân viên, từ đó cải thiện kết quả công việc. Bên cạnh đó, bạn cần trao cơ hội thể hiện cho nhân viên quyền sáng tạo. Mọi người sẽ cảm thấy có động lực hơn trong môi trường mà ở đó họ được thử thách và đổi mới
    Tạo cơ hội, môi trường học hỏi cho nhân viên
    Hãy thể hiện bạn quan tâm tới thành công của nhân viên bằng những cách : tạo môi trường học hỏi cho nhân viên để họ phát triển chuyên nghiệp. Hay bạn có thể giới thiệu sách, bài báo tin tức, cho nhân viên tham gia các khóa học chuyên môn nghiệp vụ...Họ sẽ cảm kích và quyết tâm hơn với công việc của mình.
    Xây dựng sự tôn trọng
    Mỗi người ai cũng cần được tôn trọng. Bạn hãy thể hiện sự tôn trọng của mình dành cho nhân viên. Từ đó tạo niềm tin, niềm tự hào và kiêu hãnh về nhà lãnh đạo trong họ, để họ phấn đấu, nỗ lực hơn trong công việc.
    Cho phép nhân viên nghỉ ngơi
    Ai cũng cần có thời gian nghỉ ngơi, dành thời gian cho gia đình, bạn bè, đồng nghiệp. Vì vậy, hãy cố gắng bảo toàn thời gian nghỉ ngơi của nhân viên, coi trọng những phúc lợi xã hội của họ,để họ có thời gian tái tạo sức lực và cống hiến nhiều hơn nữa cho doanh nghiệp của bạn.
    Hãy truyền cảm hứng cho nhân viên, vẽ ra bức tranh thành công, để nhân viên có được cảm hứng, sẵn sàng dốc hết sức lực cho thành công chung của cả tập thể.
    Quote Quote

2. Thành viên Like bài viết này:

Tags for this Thread

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết