Hiển thị kết quả từ 1 đến 2 / 2
    Like
    1

Đời sống du học sinh Hàn Quốc

Bạn có bao giờ thắc mắc về đời sống du học sinh tại Hàn Quốc diễn ra như thế nào? 👉Hãy cùng Du học Việt Thắng tìm hiểu (0976.808.198).

🎉🎉🎉Đời sống du học sinh tại tại Hàn Quốc vô cùng thuận lợi bởi thời tiết khí hậu ôn hòa, người dân thân thiện và trật tự an toàn xã hội được đảm bảo. Một số đặc điểm chính mà các bạn sinh viên cần quan tâm có thể kể tới:

🏡Loại hình nhà ở: Khi mới tới Hàn Quốc, các trường Đại học sẽ sắp xếp kí túc xá đầy đủ cho sinh viên, giúp các bạn yên tâm ngay trong thời gian đầu. Sau khi đã quen với đời sống nơi đây, các bạn hoàn toàn có thể thuê trọ ở ngoài. Chi phí nhà ở tại Hàn Quốc sẽ từ 300$ – 800$/kì học.

💰Chi phí sinh hoạt: Sinh viên Quốc tế tại Hàn Quốc sẽ cần khoảng 500$ – 800$/tháng cho toàn bộ các chi phí sinh hoạt của mình; trong đó khoảng 100 – 300$ cho nhà ở, 200 – 300$ cho ăn uống; còn lại là chi phí giải trí, điện nước, internet,…

Cơ hội việc làm: Học tập tại Hàn Quốc, các bạn sinh viên quốc tế sẽ được đi làm thêm 20h/tuần trong kì học và toàn thời gian trong kì nghỉ. Lương làm thêm tại Hàn Quốc tính theo giờ thông thường là từ 7 – 10 $/giờ. Đối với những công việc làm thêm bên ngoài như: phục vụ quán ăn, cà phê, nhà hàng mức thu nhập của du học sinh khoảng 4.000 won/giờ (80.000VNĐ). Đặc biệt những du học sinh thành thạo tiếng Hàn có thể làm những công việc như gia sư, phiên dịch thì mức thu nhập khá cao 25.000 won/giờ (500.000VNĐ).

Hoạt động giải trí: Trong khóa học Hàn ngữ, hầu hết các trường đều có những chương trình tham quan, giao lưu tìm hiểu văn hóa để sinh viên hòa nhập và đời sống Hàn Quốc dễ dàng, nhanh chóng hơn. Bên cạnh đó, các bạn sinh viên hoàn toàn có thể đi tham quan các danh lam thắng cảnh, du lịch ra các khu rừng núi/bãi biển xinh đẹp,...

▶️⏩⏭️Bạn yêu mến đất nước và con người Hàn Quốc, vậy còn chần chừ gì nữa mà chưa nhanh chóng chuẩn bị kế hoạch đi du học Hàn Quốc ngay thôi nào!
    Quote Quote

Like
    2
    Về cơ bản chút thớt nói đúng nhưng chưa đủ.
    Có những góc khuất mà phải là người trong cuộc mới biết hết được.

Bạn mình du học thạc sĩ ở thuê trong một căn phòng nhỏ độ 15m2, chẳng khác gì nhà trọ sinh viên ở VN, đồ đạc nhét đầy gầm giường. Tự tay nấu nướng và chăm sóc cho bản thân, trong khi ở nhà bạn là tiểu thư không phải đụng tay vào việc gì, một mình một phòng rộng rãi thênh thang.
    Bản thân mình làm lab của thầy có hôm 10h, 11h đêm mới về.
    Thái độ kì thị của người Hàn: bạn cứ tưởng tượng người Việt chúng ta nhìn người Lào/Campuchia/người dân tộc như thế nào thì Hàn họ cũng nhìn người Việt như vậy (tuy không nói ra), đối với người Hàn, người Việt chỉ làm những công việc tay chân, đàn ông Hàn cùng lắm mới phải lấy vợ người Việt (đàn ông nghèo, hơi tâm thần ...)

Do vậy, khi bạn có kế hoạch đi du học Hàn, cần tìm hiểu kĩ để tránh những cú shock như trên.

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết