Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6
    Like
    34

Cùng nhau tìm giải pháp để hoàn thiện website TMĐT

Chào mọi người,

Gần đây Thin làm một trang web nho nhỏ để tập tành bán hàng online như một thử nghiệm về thương mại điện tử. Website đã cơ bản xong, đưa lên được một số mặt hàng. Tuy nhiên, vài việc sau đây khiến cho cái gọi là "thương mại điện tử" bị tắc tị. Thin đưa ra để mọi người cùng góp ý, tìm giải pháp, chắc chắn nhiều anh em ở đây cũng gặp vấn đề tương tự, cùng trao đổi để xem có cách gì thích hợp, tiết kiệm?

- Chọn đơn vị thanh toán trung gian nào: Thin đã đi dạo hết một lượt xem nên tích hợp công cụ thanh toán nào vào website của mình thì thấy "trăm hoa đua nở", không biết chọn công cụ nào vì có quá nhiều và gần như toàn hỗ trợ công ty với những hợp đồng phức tạp mà không hỗ trợ cá nhân.

- Đơn vị giao hàng: cũng trăm hoa đua nở luôn. Đơn vị được đánh giá tốt, an toàn thì phí cao, ăn hết tiền lời, còn các đơn vị phí trong tầm tay lại có nhiều đánh giá không tốt lắm. Cho nên, đến giờ Thin đang thử vài thứ từ ViettelPost, VNPost, Giao Hàng Nhanh, Giao hàng tiết kiệm, gửi qua trạm xe khách/ xe tải, gửi shipper địa phương,... như thử nghiệm để tìm ra phương thức phù hợp với địa phương (Thin sống ở tỉnh lẻ chứ không ở các thành phố trực thuộc trung ương nên nhiều lúc các phương thức tốt ở Hà Nội, Sài Gòn, Đà Nẵng lại không áp dụng được).

Lúc này đây, giải pháp thanh toán bằng thẻ điện thoại có lẽ là khả thi nhất nhưng phí cao ngất ngưỡng, hàng bán vài món lặt vặt sẽ bị lỗ.

Xin được mọi người cùng thảo luận, chia sẻ xem giải pháp bán hàng hữu hình (tức không phải sản phẩm có thể download trên mạng) thì hiện nay mọi người làm như thế nào? Sau khi trừ những chi phí đó còn có lời lãi gì không khi bán những mặt hàng nhỏ lẻ, tỉ lệ lời trên vốn chỉ từ 10-20%.

Chân thành cám ơn các bạn cùng tham gia trao đổi!
    "bất khả tri"
    Quote Quote

Like
    194
    Làm site nhỏ lẻ với thương mại điện tử là khó.
    Thật sự sản phẩm cần vận chuyển thì còn ngán hơn
    Mình có làm site cho vợ bán mỹ phẩm chính hãng mà vẫn thấy khó phát triển.
    Vợ mình thì dùng bên vậy chuyển vnpost và thanh toán hộ COD

Like
    1
    + Trung gian thì bạn chỉ bán được cho những anh chị em tạm gọi là dân IT còn các thành phần online thì họ không biết gì về trung gian cả. Nếu như bạn kinh doanh về các dịch vụ như GA ...thì cái đó đc
    + Đơn vị giao nhận : Đương nhiên phí sẽ khác vì mục đích cũng khác. Cần giao gấp thì có các dịch vụ giao hàng như Grap, Viettelpost, GHN .... nhưng phí nó khác. Các dịch vụ này thì khó áp dụng nếu văn phòng bạn đặt ở tỉnh lẻ như bạn nói. Nếu ở tỉnh lẻ thì có gửi xe chi phí sẽ thấp nhưng bất tiện cho người mua. Ở tỉnh lẻ chỉ có VNPOST là hợp lý nhất là giao tận tay người mua và thu hộ. Nhưng cái khó ở đây là sẽ mất phí mà bạn tính đến mức không có lời. Thế tại sao mình lại không + thêm phí ? Phải định mức là khi nào FREE ship và khi nào thu phí ship
    Còn thanh toán thẻ cào à ? Dùng qua dịch vụ để chuyển thẻ cào sang tiền mặt thì tối thiểu mất thêm 20%. Chưa kể là khách hàng còn không biết mình là ai và có đủ tin đến mức cào thẻ thanh toán cho mình không ?

Ý kiến của riêng mình để kinh doanh online làm sao để tiện nhất và tốt nhất cho khách hàng vì khi khách hàng đã mua online thì nếu OK lần sau khách có nhu cầu sẽ quay lại ngay. Nhưng nếu dịch vụ và sản phẩm không ổn thì lần sau họ cạch liền. Giá cả cũng là vấn đề vì giờ đây khách hàng hầu như tự biết so sánh giá nên họ sẽ có quyền lựa chọn sản phẩm họ mua
    Vì kinh doanh online sẽ bớt được rất nhiều chi phí như : mặt bằng, nhân viên, điện, thuế má ............tè le. Chưa kể là mới bắt đầu kinh doanh online thì ko nhất thiết phải tốn vốn nhập hàng như cửa hàng. Các chi phí đó mình dồn vào dịch vụ cho khách
    Nếu kinh doanh ổn thì phát triển thị trường khá tốt và lấn về thành phố để tiện hơn
    P/S : Em chém gió xíu cho mát thui. Ở đây đang nóng quá

4. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Bài viết hiệu quả. Cảm ơn bác
    Khỏi :D

Like
    6
    Ở VN, mở web bán hàng thì hình thức thanh toán thường là COD ( cash on delivery).
    Bác nên tạo facebook fanpage và thường xuyên livestream. Bác không cần tự livestream , thuê mấy e sinh viên dễ nhìn, nói khéo về livestream giùm bác.

Like
    34
    Quote Được gửi bởi Khanh 101 View Post
    Ở VN, mở web bán hàng thì hình thức thanh toán thường là COD ( cash on delivery).
    Bác nên tạo facebook fanpage và thường xuyên livestream. Bác không cần tự livestream , thuê mấy e sinh viên dễ nhìn, nói khéo về livestream giùm bác.
    Mình cũng có thử live stream rồi, cũng thử thuê 1 bạn nữ làm live stream nhưng có lẽ mặt hàng mình bán ít phù hợp với đối tượng khách hàng thường xuyên online thì phải. Bạn nữ kia bán mấy thứ như đồ ăn vặt, hàng quần áo rẻ tiền thì được, nhưng bán mấy món hàng mình rất ít người quan tâm, chưa nói đến đặt mua vì nó vừa khá cao cấp, giá cao, lại phục vụ đối tượng trung niên, người già.

Như vậy, bán hàng online (đang nói là bán dạng nhỏ lẻ cá nhân/ gia đình bán chứ không bàn những cty có cả trung tâm thương mại hoành tráng ngoài đời hoặc cty chuyên TMĐT kiểu Amazon) cũng chỉ tập trung vào một số nhóm/ chủng loại hàng hóa, có những chủng loại hàng có cố gắng cũng khó thành công: máy móc chuyên dụng, nhà đất, ô-tô, hoặc hàng hóa cao cấp xa xỉ phẩm (rượu, thuốc lá, nước hoa, hàng hiệu, chocolate, gậy đánh golf, thẻ VIP,...).
    "bất khả tri"

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết