Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3
    Like
    0

[Linux] Chạy dòng lệnh ở chế độ console

Em đang có 1 vấn đề chưa rõ cần các bác hỗ trợ với ạ.
    Em có 1 vài con CentOS Minimal, cần chạy 1 dòng lệnh để nó chạy liên tục. Hiện tại, em đang dùng 1 con Windows, SSH vào các con CentOS đó và chạy dòng lệnh ở chế độ Console bằng Putty. Có 1 vấn đề bất cập là, ở máy Windown phải luôn mở và để cả 2 cửa sổ console mở thì dòng lệnh kia mới được thực thi trên 2 con CentOS, nếu đóng console vào thì nó cũng ngắt luôn.
    Nhờ các bác hỗ trợ, tư vấn giải pháp thực hiện như thế nào, mục đích cuối cùng là em muốn monitor tất cả các máy CentOS nó đang chạy đến đâu, như thế nào (nếu ko thì phải cắm màn hình cho từng con để xem thì rất bất tiện)
    Em xin cảm ơn.
    Quote Quote

Like
    34
    Nếu không cần phải tác động gì vào lệnh chạy thì chỉ cần cho lệnh chạy với cron (giống scheduled trên Windows) thì nó cứ thế mà chạy thôi, nếu lệnh phức tạp thì bạn gom lại vào một file gọi là shell script rồi đưa nó vào cron chạy. Từ đó, không cần phải quan sát gì hết, thậm chí là muốn chạy mấy ngàn lần hoặc dựa trên điều kiện gì cũng được luôn.

Hãy tìm Google với cron CentOS và shell scripting.
    "bất khả tri"

Like
    1
    xài câu lệnh screen trước khi gõ mấy câu lệnh khác, thoải mái tắt windows lúc cần thì resume bằng screen -r
    Nhận chống DDoS cho WEBSITE! - Skype: voduy13

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết