Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3
    Like
    152

[HELP] Xin tư vấn về việc không nhận RAM 4GB

Chào các bác, tình hình là máy em chạy main Gigabyte G41MT-S2PT, CPU Dual-Core CPU E5700 và 2 thanh RAM Kingmax 2GB 1333 Mhz.

Hôm trước em có lên Phong Vũ mua 1 thanh Kingston 4GB 1600 Mhz định về gắn vào để nó thành 6GB nhưng cây Kingston 4GB kia không nhận, vừa gắn vào là nó kêu bíp bíp liên tục, tháo ra đổi qua đổi lại 2 khe nhưng vẫn vậy. Nhưng nếu chỉ gắn 2 cây 2GB cũ thì nhận bình thường.

Mang lên bảo hành thì bên kỹ thuật của Phong Vũ họ nói là main này không hỗ trợ ram 4GB mà chỉ hỗ trợ tối đa 2GB thôi (tức là mỗi khe max 2GB), bây giờ có đổi qua 4GB 1333 Mhz thì cũng không nhận đâu.

Nhưng đọc trên trang của Gigabyte nó nói là hỗ trợ max 8GB cơ mà? Search Google thì có người nói là main này vẫn nhận ram 4GB nhưng phải là ram 16 chip. Không biết có phải như vậy không? Em đang phân vân quá, may mà hôm đi bảo hành họ cho trả lại chứ không chắc em ôm cây ram mà chết mất Thấy bên MemoryZone bán cây Crucial để là hỗ trợ main G41 không biết chạy được không?'

Bác nào biết vụ này giúp em với chứ em hoang mang quá

Tình hình đã được giải quyết thành công, vẫn lắp được thanh ram 4GB cho mỗi khe nhé, nếu lắp full thì tổng cộng sẽ được tối đa 8GB (2x4GB). Nhưng phải lắp ram DDR3 4GB 16 chip đời cũ thì mới nhận (hiện nay ram mới DDR3 4GB bán trên thị trường đa số đều 8 chip). Theo như lời giải thích của anh bán hàng là do main G41 thuộc dòng main kén ram nên nó chỉ nhận mỗi con chip tối đa 256MB. Thành ra muốn lên 4GB thì phải dùng 16 chip, chứ nếu lắp ram 4GB 8 chip thì mỗi con chip sẽ là 512MB nên nó không nhận. Cho nên hiện tại lắp chung thanh 4GB (16 chip) và thanh 2GB (8 chip) vẫn được vì thanh 2GB mỗi con chip vẫn là 256MB.
    Được sửa bởi trungvn.info lúc 16:26 ngày 05-02-2017
    Ahihi...
    Quote Quote

Like
    0
    nhận max 8Gb là 4 thanh 2gb chứ không nhận 2 thanh 4Gb. Main cổ nên bị vậy chăng
    Internet và Subternet

Like
    0
    Có thể do bị kén Ram đó bạn ơi
    Hai Lúa Computer | Đt : 0909.174.876

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết