Trang 1 / 6 1234 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 60
    Like
    0

Lâu lâu quay lại ddth và vài dòng suy nghĩ tuổi 25 về hiện tại

Chào anh em, mình biết đến ddth lần đầu khi còn sinh viên lên đây hỏi mấy câu lệnh php mysql nhớ có bạn wolf gì đó từng giúp mình vào những năm 2011-2012. Rồi cuối 2013 mình ra trường, năm 2014 mình đi làm cho vài cty rồi nghỉ việc. Từ 2015- nay mình có thu nhập dựa vào website affiliate và lập trình thuê freelancer, mình biết java, android, mysql, Json, gmap, game animation ...... mình chỉ làm những dự án nhỏ thôi. Gần đây website mình bị phạt cũng thấy hơi chán, có lúc mỗi tháng tổng thu nhập mình hơn $2,000 sau khi chi tiêu nhiều thứ giờ mình dành dụm được 270 triệu phòng thân. Mấy hôm nay lên chatible bị các em nhỏ hơn chửi già vì mình 25t sinh năm 1991, chửi này nọ kia, có lần gặp con bé kia nó hỏi mình có phải là sói ca, bố làm quan nhà mặt phố không? nó chỉ cưới người có sự nghiệp thôi. Ngẫm cũng thấy tủi thân vì mình đang làm cái NGHỀ GÌ? Mình LÀ AI trong cái cuộc đời này? Vẫn còn nghèo không thể lo cho bản thân chứ chưa lo được gì cho ba mẹ. Mình không có ý so sánh với những người đi làm thuê cực khổ khác, anh trai mình đang lập trình cho TMA Solution lương gần 20 triệu đi làm 6-7 năm cũng chỉ dư tầm hơn 200 triệu như mình. Mình không bàn về chính trị nha anh em, nhưng thực sự ở ngoài đời có nhiều người GIÀU LẮM, mình đọc đâu đó thấy người ta kể họ nhậu với nhau mà khoe " Hồi đó tao tưởng 1 triệu đô là nhiều lắm á mày haha ". Giờ anh em nào có gia đình cũng hiểu, dưới 30t cưới vợ làm gì mà tự kiếm tiền mua nhà nổi, chắc vài thằng giỏi và may mắn kiếm được nhiều tiền mới tự thân mua nhà chứ 95% còn lại phải nhờ gia đình hỗ trợ hoặc đi vay trả lãi ngân hàng cong đít.
    Nói về chút kinh nghiệm mình từng trãi qua thì, anh em làm website hay làm gì trên máy tính có lẽ rơi vào 90% là không bền vững mình cũng ở trong số này. Website, Youtube chỉ ăn được một thời gian thôi, vài tháng sau bị Google phạt, bản quyền,... và cả xã hội này từ giàu cho tới nghèo quen cảnh chộp giật tranh giành, không có thứ tự, lộn xộn, mất công bằng nên mọi người chỉ nhắm tới chút tiền và nhảy vào giật như ĂN CƯỚP. Mình bắt đầu già rồi nên, CHÁN LÀM THUÊ và những cái KHÔNG BỀN VỮNG, nhưng khi muốn làm cái gì lớn và bền vững thì một mình không bao giờ làm được, cần có team rồi từ từ phát triển thành công ty. Nhưng tất nhiên là rất khó, càng khó khi ở Việt Nam, nên mình vẫn tiếp tục học lập trình cũng kiếm cơm được qua ngày, mình thấy nhiều anh đi outsource cho cty sing lương cũng vài ngàn một tháng. Mình làm freelance nói chung khách thích mình vì dễ chịu mặc dù code dở ẹt=)), nhưng chưa quen biết nhiều nên dự án còn ít.
    Gần đây buồn nên lên đây tâm sự với anh em, nói chung là em rất CHÁN LÀM THUÊ và những thứ KHÔNG BỀN VỮNG. Khi mình làm được những cái có nhiều tiền và có ích cho xã hội thì cuộc sống có ý nghĩa biết bao.
    Quote Quote

2. 10 thành viên Like bài viết này:

Like
    23
    Tóm lại là bác lên đây kêu nghèo khổ hả theo mình nghĩ so với mặt bằng chung thì bác còn ngon hơn nhiều người, đôi lúc cũng nên tự hào những gì mình có còn với tư tưởng nhìn lên trên thì bác nhìn ko bao giờ hết, giàu nghèo có số cả với cái tuổi của bác còn trẻ chưa nói được gì, muốn biết số giàu ngheo theo mình bác nên kiếm thầy cao tay xem số phận của bác thế nào thì biết thôi, mình thấy mấy ông số họ giàu làm gì cũng giàu nỗ lực là có thành quả còn số nghèo thì làm gì cũng nghèo cho du có đầu tư hay hơn cũng vẫn nghèo. Ở vn muốn giàu giờ chỉ có từ mối quan hệ mới giàu, có thằng nào ở vn giờ giàu mà ko quen biết đủ thứ từ ông này tới bà kia tự dự án này dự án nọ. Số mà được xuất ngoại được thì ngon bác ợ em đang chờ cơ hội chứ ở vn càng ngày càng nghèo dân đói mình đói

Like
    187
    Vậy là tuổi 25 của cậu kém mềnh hồi trước rồi :v

P/S: Trời hôm nay nóng thật!

Like
    6

Câu hỏi, cần giúp đỡ

đã đọc tâm sự của bác, bác nên viết cách dòng ra với thêm icon cho nó dễ đọc xíu nha

Bố đếch ký :D

Like
    92
    Quote Được gửi bởi abcxyz77 View Post
    Chào anh em, mình biết đến ddth lần đầu khi còn sinh viên lên đây hỏi mấy câu lệnh php mysql nhớ có bạn wolf gì đó từng giúp mình vào những năm 2011-2012. Rồi cuối 2013 mình ra trường, năm 2014 mình đi làm cho vài cty rồi nghỉ việc. Từ 2015- nay mình có thu nhập dựa vào website affiliate và lập trình thuê freelancer, mình biết java, android, mysql, Json, gmap, game animation ...... mình chỉ làm những dự án nhỏ thôi. Gần đây website mình bị phạt cũng thấy hơi chán, có lúc mỗi tháng tổng thu nhập mình hơn $2,000 sau khi chi tiêu nhiều thứ giờ mình dành dụm được 270 triệu phòng thân. Mấy hôm nay lên chatible bị các em nhỏ hơn chửi già vì mình 25t sinh năm 1991, chửi này nọ kia, có lần gặp con bé kia nó hỏi mình có phải là sói ca, bố làm quan nhà mặt phố không? nó chỉ cưới người có sự nghiệp thôi. Ngẫm cũng thấy tủi thân vì mình đang làm cái NGHỀ GÌ? Mình LÀ AI trong cái cuộc đời này? Vẫn còn nghèo không thể lo cho bản thân chứ chưa lo được gì cho ba mẹ. Mình không có ý so sánh với những người đi làm thuê cực khổ khác, anh trai mình đang lập trình cho TMA Solution lương gần 20 triệu đi làm 6-7 năm cũng chỉ dư tầm hơn 200 triệu như mình. Mình không bàn về chính trị nha anh em, nhưng thực sự ở ngoài đời có nhiều người GIÀU LẮM, mình đọc đâu đó thấy người ta kể họ nhậu với nhau mà khoe " Hồi đó tao tưởng 1 triệu đô là nhiều lắm á mày haha ". Giờ anh em nào có gia đình cũng hiểu, dưới 30t cưới vợ làm gì mà tự kiếm tiền mua nhà nổi, chắc vài thằng giỏi và may mắn kiếm được nhiều tiền mới tự thân mua nhà chứ 95% còn lại phải nhờ gia đình hỗ trợ hoặc đi vay trả lãi ngân hàng cong đít.
    Nói về chút kinh nghiệm mình từng trãi qua thì, anh em làm website hay làm gì trên máy tính có lẽ rơi vào 90% là không bền vững mình cũng ở trong số này. Website, Youtube chỉ ăn được một thời gian thôi, vài tháng sau bị Google phạt, bản quyền,... và cả xã hội này từ giàu cho tới nghèo quen cảnh chộp giật tranh giành, không có thứ tự, lộn xộn, mất công bằng nên mọi người chỉ nhắm tới chút tiền và nhảy vào giật như ĂN CƯỚP. Mình bắt đầu già rồi nên, CHÁN LÀM THUÊ và những cái KHÔNG BỀN VỮNG, nhưng khi muốn làm cái gì lớn và bền vững thì một mình không bao giờ làm được, cần có team rồi từ từ phát triển thành công ty. Nhưng tất nhiên là rất khó, càng khó khi ở Việt Nam, nên mình vẫn tiếp tục học lập trình cũng kiếm cơm được qua ngày, mình thấy nhiều anh đi outsource cho cty sing lương cũng vài ngàn một tháng. Mình làm freelance nói chung khách thích mình vì dễ chịu mặc dù code dở ẹt=)), nhưng chưa quen biết nhiều nên dự án còn ít.
    Gần đây buồn nên lên đây tâm sự với anh em, nói chung là em rất CHÁN LÀM THUÊ và những thứ KHÔNG BỀN VỮNG. Khi mình làm được những cái có nhiều tiền và có ích cho xã hội thì cuộc sống có ý nghĩa biết bao.
    PM skype khi nào rảnh chém gió thớt ơi.

Like
    1
    hơn bác thớt 2 tuổi và đang nợ 270 triệu !

Like
    66
    Chủ thớt dài dòng quá, tóm lại là chủ thớt muốn hỏi "Có 270 triệu, làm thế nào để cho bền mà vẫn được làm chủ" phỏm?

Thấy chủ thớt 25 cái xuân rồi mà suy nghĩ vẫn ... non quá! Có 270tr, muốn làm chủ thì chỉ có đầu tư, mà đã đầu tư thì phải đối mặt với rủi ro, bất kỳ lĩnh vực và ngành nghề nào cũng thế, luôn luôn tồn tại xác suất rủi ro, rủi ro thì nghĩa là không bền rồi. Chẳng ai chắc mẩm rằng đầu từ cái này hay cái kia sẽ thành công được 100%, mà người ta chỉ cố sao cho hạ thấp nhất có thể mức độ rủi ro mà thôi.

Mặt khác, cái sự "bền và ổn định" thớt muốn, nó luôn luôn mâu thuẫn với sự phát triển vượt bậc. Chính vì cái "bền và ổn định" đôi khi nó làm mất đi cơ hội cho sự phát triển. Nếu "bền và ổn định" thì chỉ có cách mang 270tr đi chạy biên chức mà làm thuê cho bền mà ổn định, nhưng nó mâu thuẫn với cái ý định "muốn làm chủ" của chủ thớt.

Tóm lại, cái suy nghĩ của chủ thớt là muốn an toàn nhưng vẫn muốn làm chủ, lại muốn có tiền. Bạn ạ, chả cái gì nó ngon như vậy đâu. Bạn phải lựa chọn,
    - Một là: Bền, ổn định nhưng phải đi làm thuê
    - Hai là: Làm chủ, nhưng phải đối mặt với rủi ro, cái sự "bền và ổn định" có thể bị phá vỡ bất cứ khi nào!

9. 5 thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Quote Được gửi bởi abcxyz77 View Post
    Chú như vậy là thành công hơn khối người rồi. Cho nên ko có gì phải "CHÁN" ở đây cả.
    Ở quả đất này có ai muốn làm thuê và những thứ không bền vững đâu, chỉ có điều phải chấp nhận mà sống thôi. Mọi thứ chỉ là bền vững tương đối. Nếu muốn bền vững tương đối thì dành số tiền đó đi công nộp cho ông sếp bên Phòng Nội vụ, bảo ông ấy sắp xếp cho một chân làm công nhân viên nhà nước, sau này về già có lương hưu thế là ổn.
    .....
    Những việc có nhiều tiền và có ích cho xã hội thì nhiều lắm, nhưng phải bí mật, lộ ra thì lắm kẻ phá, đòi chia chác (kiểu như chú bị phạt vậy)!

https://www.KeyBanQuyen.VN- Website bán key bản quyền UY TÍN HÀNG ĐẦU.
    Like
    6
    Mình học ĐTVT nhưng bay nhảy chán vẫn Zero ,sau chuyển sang cái kiếp IT ( Ít Tiền và Ị Thúi ) làm 4 năm,mỗi năm dư đc 1 cái nhà bình thường,có vốn xong mình xoay ra các nghề dạng "buôn nước miếng + ngoại giao " và vẫn đang đi theo hướng này. Thớt thử xem
    P/S:Muốn c/s thay đổi,trc hết bản thân cần thay đổi cách nhìn.Thớt 25t mà dư 270tr mà OK rồi đó.

12. Thành viên Like bài viết này:

Like
    72
    "chán cảnh làm thuê" vậy thì hỏi bạn khi bạn thành lập công ty bạn có đi làm thuê ko, càng làm to áp lực còn lớn hơn nữa. Sống mỗi người sẽ có 1 công việc, họ yêu thích cv đó hay khả năng chỉ làm được cv đó và sống được là hạnh phúc rồi

Mình cũng từng làm nhiều cv đến IT: Coder, Networking, Security cũng tham gia một vài dự án lớn nhỏ, rồi làm thầy dạy học. Nhưng có một biến cố lớn đó là mình bị tai nạn giao thông và bị biến dạng hoàn toàn khuôn mặt. Mình trở về quê (dalat) vì với con người hiện tại không thể làm những cv trước đây. Về quê mình cũng ko thể làm "nông dân được" nên online tìm con đường sống. Bắt đầu với Website và Youtube Reup chết lên chết xuống nhưng cũng có chút $ nói chung là tạm sống. Và hiện tại mình sống hoàn toàn nhờ vào Website và Youtube Content và cũng bắt đầu lo 1 chút ít lo cho gia đình, mình thấy với mình vẫn còn hạnh phúc hơn rất nhiều người.

Tâm sự của 1 thằng FA 35 cái xuân hạ thu đông rồi , mới sáng ra mà sao nóng quá có lẽ Dalat đã sang thu rồi

Trang 1 / 6 1234 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết