Hiển thị kết quả từ 1 đến 2 / 2
    Like
    1

Sử dụng Shapes để Tạo đường Work Path

Trong bài viết này , mọi người sẽ được hướng dẫn cách tạo và làm việc với đường work path trong Photoshop.
    Work Path là gì? Work Path là một đường path tạm thời ở trong bảng Paths và là đường quan ải giữa đối tượng với bên ngoài. Đối tượng ở đây là các vector shape , text , các lớp… mọi người có thể tạo Work Path với mọi đối tượng trong học photoshop
    Tạo đường Work Path trong Photoshop với Shapes
    Như các mọi người đã biết , Photoshop có 6 phương tiện cho phép bạn tạo các Shape tương ứng , bao gồm: Rectangle Tool , Rounded Rectangle Tool , Ellipse Tool , Polygon Tool , Line Tool và Custom Shape Tool.
    1. mọi người có thể sử dụng bất luận phương tiện nào trong 6 phương tiện tạo Shape bên trên để tạo đường Paths. Nhưng nhớ phải dùng tùy chọn Paths trên thanh Toolbar bạn nhé.
    2. Sử dụng những phương tiện tạo Shape rất đơn giản , chẳng hạn mình sử dụng Custom Shape Tool và vẽ một Shape. mọi người có thể thấy một đường path tạm thời đang nhấp nháy trên đối tượng mình vừa vẽ.
    3. Ta chuyển sang bảng Paths để thấy được Layer đường Path ta vừa vẽ xong. mọi người thấy gì không?
    4. Work Path hoạt động tương tự như các vector shape khác , mọi người có thể điều chỉnh kích thước của nó khôn cùng dễ dàng.
    Bằng cách sử dụng phương tiện Pen Tool , bạn có thể thêm/xóa/chuyển đổi các điểm neo trên đối tượng chúng tôi vừa vẽ.
    Để có thể chọn được đường Work Path này , bạn sẽ cần đến phương tiện Path Selection Tool > click chuột phải vào đối tượng và bạn sẽ thừa thãi tùy chọn , ta có thể đến với chi tiết cách sử dụng chúng trong các bài sau.
    Tạo đường Work Path trong khóa học photoshop với Text
    Để có thể tạo đường Work Path trong Photoshop với Text , bạn cần sử dụng nút Ctrl và click lên Thumbnail của Layer Text để tạo vùng chọn.
    sau đó chuyển sang Tab Path , click vào mũi tên góc phải và chọn Make Work Path.
    Và ta sẽ có một đường Work Path Nguồn gốc của lời
    Tạo đường Work Path trong Photoshop với vùng chọn
    Bạn cũng có thể tạo Path với bất luận vùng chọn nào. Bằng cách sử dụng phương tiện chọn , bạn click chuột phải và chọn tiếp Make Path.
    Tạo đường Work Path trong Photoshop với đối tượng bất luận
    Bạn có thể tạo đường Work Path trong Photoshop với bất luận đối tượng nào tương tự với cách bạn tạo đường Work Path với Text. Ta click chọn các Thumbnail và sau đó chuyển sang Tab Path , click vào mũi tên góc phải và chọn tiếp Make Work Path.
    Tự vẽ đường Work Path trong học photoshop nâng cao
    Bạn cũng có thể tự vẽ đường Work Path cho riêng mình với phương tiện Pen Tool , sử dụng Pen Tool với tùy chọn Paths và Freeform Pen Tool trên thanh Toolbar , bạn có thể tự vẽ các đường Paths theo trí nhớ tượng của mình.
    Vậy là bạn đã nắm được một số điểm cơ bản của Work Path trên Photoshop và cách thao tác với đường Path trên Photoshop , đây là một trong những thứ cơ bản nhất trên Photoshop bạn cần nắm để chúng tôi bắt đầu với những hướng dẫn nâng cao hơn. Chúc bạn thành công.
    Quote Quote

Like
    0
    công cụ shape này khá hay

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết