Trang 1 / 5 1234 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 47
    Like
    187

Mong các cao nhân giúp đỡ về tốc độ upload mạng GPON Viettel

Vấn đề này không phù hợp với box, nhưng em rối bời quá rồi, tìm khắp nơi không ra cách khắc phục nên mong bác nào rành vấn đề này giúp em với.
    Chuyện là trước em có dùng gói ECO 12mb của viettel, mới tháng trước nghe quảng cáo gói GPON 25mb hấp dẫn mà không chịu tìm hiểu nên rước về. Tháng đầu tiên dùng rất ổn định, upload youtube được tầm hơn 1.5mb/s Sau đó 2 tuần nay tốc độ giảm chỉ còn 1 nửa là hơn 800kb/s. THeo em tìm hiểu thì gói GPON này là cáp quang giá rẻ được lắp qua splitter chia đến rất nhiều hộ gia đình chứ không 1 mình 1 đường như công nghệ AON của gói ECO cũ. Chính vì vậy tốc độ upload quốc tế tối đa bị share ra.
    Tuyệt vọng, chán nản vì đã đóng trước 6 tháng, em nghịch điện thoại up thử 1 video lên youtube thì thấy tốc độ vẫn đạt 1.5mb/s. Thấy kỳ lạ, em test đi test lại nhiều lần khác nhau với điện thoại, máy tính và mượn cả máy tính của vợ test thử thì thấy tốc độ trên 2 laptop vẫn bị chậm 1 nửa so với điện thoại, chỉ có 800kb/s
    Như vậy không hẳn là mạng của em bị chậm đi phải không các bác? Có cách nào khắc phục được tình trạng upload bị chậm trên máy tính không ạ?

P/S : Lúc đầu em nghĩ là do chrome chậm, đổi sang firefox up thử thì còn chậm hơn gấp 3. THật khó hiểu. Em đã cài lại chrome, disable extenstion, restart modem, khởi động lại máy đủ kiểu vẫn không được.

Update: Hôm nay thằng kĩ thuật vào xem cũng không biết vì sao điện thoại em up được max tốc độ lên youtube mà ở 2 laptop lại bị chậm 1 nửa, loay hoay config modem 1 lúc rồi bó tay đi về zz
    Được sửa bởi mondaika lúc 11:07 ngày 25-04-2016
    Quote Quote

Like
    11
    Mình không viết Viettel thế nào nhưng mình đang dùng FPT, phải upgrade firmware con modem FPT cấp để có chế độ bridge mode rồi mua thêm 1 con router tenda về dùng, thì lúc đó mới ổn định.

Like
    107
    Quote Được gửi bởi tinovietnam View Post
    Mình không viết Viettel thế nào nhưng mình đang dùng FPT, phải upgrade firmware con modem FPT cấp để có chế độ bridge mode rồi mua thêm 1 con router tenda về dùng, thì lúc đó mới ổn định.
    mấy con modem GPON FPT cho mượn đểu vô cùng: wifi yếu, bộ nhớ kém hay bị quá tải nên mình cũng fai mua thêm cục tenda về phát lại trong nhà mới ổn

Like
    5
    Mình đã phải bỏ GPON Viettel chỉ sau 3 ngày sử dụng để chuyển sang FPT cũng vì vấn đề này

Like
    187
    Điều em không hiểu ở đây là khi em dùng con smartphone up thử 1 video trong máy thì đạt tốc độ gấp đôi trên chrome ở máy tính. Dùng thử firefox ở máy tính thì còn chậm gấp 3 lần so với chrome ?? (Sao cùng 1 máy mà chrome với firefox lại có 2 tốc độ khác nhau). Cả laptop và smartphone đều dùng wifi mà ở máy tính lại bị chậm? Gói ECO trước em dùng thì không bao giờ gặp phải tình trạng này.

Like
    34
    Nguyên nhân là do máy tính xài phần mềm lậu chứ chẳng có lý do gì khác. Mình có ông bạn đầu tư đường truyền cá nhân mà chơi gói cước khủng, cáp quang dành cho doanh nghiệp, thiết bị mạng mua toàn loại đắt tiền... nhưng cứ chậm hoài. Cuối cùng mình đề nghị: bỏ thêm 12 củ mua Windows và Office bản quyền đi, còn không mua máy Apple xài. Nếu không giải quyết được sẽ bồi thường số tiền bỏ ra. Và giờ thì nói về máy tính, mình nói gì hắn nghe đấy, kể cả việc virus máy tính là do không rửa tay sạch nên nó nhiễm vào máy tính qua khe hở bàn phím hắn cũng tin luôn
    "bất khả tri"

Like
    187
    Quote Được gửi bởi superthin View Post
    Nguyên nhân là do máy tính xài phần mềm lậu chứ chẳng có lý do gì khác. Mình có ông bạn đầu tư đường truyền cá nhân mà chơi gói cước khủng, cáp quang dành cho doanh nghiệp, thiết bị mạng mua toàn loại đắt tiền... nhưng cứ chậm hoài. Cuối cùng mình đề nghị: bỏ thêm 12 củ mua Windows và Office bản quyền đi, còn không mua máy Apple xài. Nếu không giải quyết được sẽ bồi thường số tiền bỏ ra. Và giờ thì nói về máy tính, mình nói gì hắn nghe đấy, kể cả việc virus máy tính là do không rửa tay sạch nên nó nhiễm vào máy tính qua khe hở bàn phím hắn cũng tin luôn
    Đồng ý là Win lậu thật, nhưng sao gói cước ECO (AON) cũ em dùng 1 năm trời không gặp tình trạng này vậy bác? Em nghĩ chỉ do cái GPON củ chuối này mà ra, thật là dại. Hủy gói AON cũ đi giờ viettel nó không lắp mới AON nữa, lại phải tìm FPT hoặc VNPT. Mà tìm mãi không được cái trang báo giá chính thức. Giờ search toàn ra mấy trang của mấy ông lắp mạng, không biết đâu mà lần, bó tay.

Em thật sự cần các bác uploader ở đây tư vấn 1 gói upload ổn định tầm 1-1,5mb/s thôi ạ

Like
    47
    có 2 nguyên nhân :
    + thứ nhất : cạc mạng wifi có 3 loại , tốc độ 54mb/s và 72 mb/s , 150 mb/s , bạn xem cạc wifi điện thoại và laptop có cùng tốc độ không rồi mới so sánh

+ thứ 2 : bạn cài đặt băng thông mạng không dây ở model ở chế độ 40 mhz (chế độ băng thông max ) , không nên để auto vì nếu auto nó sẽ tự động cài đặt lúc 40 mhz lúc thì 20mhz , có nghĩa là lúc nhanh lúc chậm ,

+ cách giải quyết hay nhất : bạn làm theo cách thứ 2 hoặc bạn dùng mạng dây nhé , wifi chỉ phát miễn phí cho mọi người đọc báo và xem phim cho vui thôi .

lưu ý : viettel bóp băng thông quốc tế nhé
    Được sửa bởi skypevn lúc 12:01 ngày 23-04-2016

Like
    5
    lần đầu thấy thể loại tốc độ 100mb/phút đấy. thường thì chỉ có MB/s Mb/s KB/s Kb/s thôi

trước mình cũng lắp viettel để upload youtube nhưng sau 3 ngày mình phải cắt khẩn. chả hiểu sao ở quê thì up ầm ầm cũng viettel gpon mà ở ngoài hn thì upload chỉ đc 200KB/s. vãi cả tốc độ gói 20mb cáp quang.
    Chiếm thêm slot! :v

Like
    187
    Quote Được gửi bởi skypevn View Post
    có 2 nguyên nhân :
    + thứ nhất : cạc mạng wifi có 3 loại , tốc độ 54mb/s và 72 mb/s , 150 mb/s , bạn xem cạc wifi điện thoại và laptop có cùng tốc độ không rồi mới so sánh

+ thứ 2 : bạn cài đặt băng thông mạng không dây ở model ở chế độ 40 mhz (chế độ băng thông max ) , không nên để auto vì nếu auto nó sẽ tự động cài đặt lúc 40 mhz lúc thì 20mhz , có nghĩa là lúc nhanh lúc chậm ,

+ cách giải quyết hay nhất : bạn làm theo cách thứ 2 hoặc bạn dùng mạng dây nhé , wifi chỉ phát miễn phí cho mọi người đọc báo và xem phim cho vui thôi .
    Thanks bác nhiều ạ, để chiều em đi kiếm cái dây về lắp xem sao.

Trang 1 / 5 1234 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết