Trang 1 / 4 1234 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 35
    Like
    12

Cần chú ý ! Tư vấn mua Server khủng, ổn định

Hiện tại đang vật vã với con server nên muốn tìm một giải pháp thay thế.
    Vì chưa có nhiều kinh nghiệm trong lĩnh vực quản trị server nên rất cần anh em tư vấn.

Anh em có thể giới thiệu một số nhà cung cấp tốt (tốt nhất) và cấu hình nào cho một website thế này:

Chạy Wordpress với bài viết được cập nhật liên tục
    Users online: 5000 - 10000 (chịu được càng nhiều càng tốt)
    Tốc độ truy cập từ Việt Nam và các nước càng nhanh càng tốt.

Cần thêm gì, mong anh em chỉ giáo. Sử dụng multi server cho website hoặc database....Dịch vụ chống DDOS nào tốt.

Hiện tại đang chạy một con Dedicated server với 32Gb Ram nhưng không hài lòng vì rất hay bị down khi có nhiều người truy cập.

Cảm ơn anh em!
    Quote Quote

2. Thành viên Like bài viết này:

Like
    12
    Cảm ơn bạn đã giới thiệu.

Hiện tại mình đang gặp khó trong việc quản trị server để chịu tải lớn. Mình rất cần các tư vấn về giải pháp cho vấn đề này thay vì chỉ giới thiệu các gói khuyến mại.

Thân,

Like
    0
    Với WP mà sử dụng Tools cập nhập nhật bài liên tục (UPDATE) và với tới 10K ONLINE thì bạn nên tính giải pháp tách rời SQL Server sang 1 hệ thống riêng. Sau đó thiết kế hệ thống WEB Server chạy load balancing kết hợp với HTTP CACHING thì mới đảm bảo khả truy cập cho 10K users.

Bạn đừng nghĩ cứ mua server cấu hình siêu khủng tới hàng chục cores hàng trăm GB RAM là có thể đáp ứng được số online như vậy. Vì hệ thống Webserver thường bị limit bới số CLIENTS nếu vượt số này thì kể cả server mới chạy có 20% tài nguyên CPU/RAM thì cũng ko thể access vào được. Ngoài ra cần tunning lại Kernel OS tốt mới có thể tiếp nhận được cường độ request lớn vì các ứng dụng chạy trên nên OS chịu tác động bới limit của Kernel OS một số trường hợp phải mở rộng limit từ Kernel thì những nâng cấp ở webserver/mysqlserver mới có tác dụng.

Trường hợp của bạn nên làm theo mô mình cơ bản bước đầu với 1 webserver + 1 mysql server. Cấu hình sử dụng ban đầu cho hệ thống như sau:

1. Web Server :

- CPU E1230-V2 8 logical cores 3.3GHZ
    - 16GB DDR3 ECC MEMORY
    - 2x250GB WD RE4 raid 1 ( hoặc chạy 2x180GB Intel SSD raid 1 )

2. MySQL Server ( Sử dụng ngay dòng E5620 hoặc E5-2620 với 2 CPUs)

- 2xCPU E5-2620 24 logical cores 2.0GHZ
    - 32G DDR3 ECC REG MEMORY
    - 4x180GB INTEL SSD Raid 10 ( hoặc 4x 300GB SAS 3.0 Raid 10)

----

Đối với MySQL Server với cấu hình vậy có thể thừa với khả năng chịu request của Web Server, tuy nhiên vì ko chạy load balancing mySQL nên lựa chọn luôn cấu hình max cho nó.

Đối với WebServer thì ko cần chạy các CPU dòng E5 mà chỉ cần chạy dòng E3-V2 với xung nhịp turbo tới 4GHZ nên cũng khá mạnh và chi phí đầu tư thấp. Khi lượng online vượt khả năng chịu tải của Web Server thì chỉ cần bổ sung thêm 1 Web Server chạy song song nữa là giải quyết được. Giải pháp load balancing có thể bổ sung "n" máy vào cụm mà không làm gián đoạn dịch vụ.
    Được sửa bởi BMC-Online lúc 15:49 ngày 29-10-2012

5. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    2
    Chào bác.
    Bác có thể pm nick yahoo: ghost_157 hoặc call cho em theo số: 0915 788 736. Em sẽ tư vấn cụ thể hơn cả về cấu hình và giá cả cho bác.
    0915788736|RACK|COLO SERVER|VPS|HOSTING

Like
    12
    to meoconluvmeoden: Hiện tại server chỉ chạy một site duy nhất, các subdomain khác đã được tách ra rồi bác ạ. Bác biết dịch vụ nào chống DDOS nào tốt tốt không, giới thiệu cho em với nhé

to BMC-Online: Rất cảm ơn tư vấn của bác, em cũng đang tính đến chuyện tách riêng MySQL Server ra nhưng chưa biết chọn server nào cho mysql cả. Nó sẽ phải mạnh hơn Web server hả bác?

Em không dùng tool cập nhật bài viết gì cả mà cập nhật bằng tay hết, nội dung của mỗi bài cũng thường xuyên được update.
    Hiện tại em đang dùng server của Hetzner Online AG (Đức) và hầu hết đều là Core i7 bác ạ. Không biết liệu Core i7 thì có chấp nhận được so với mấy con bác giới thiệu không?

Bác có tài liệu nào về việc thiết kế hệ thống WEB Server chạy load balancing kết hợp với CACHING không? Tiếng Anh hay tiếng Việt cũng được.

Thanks các bác đã tư vấn, hi vọng tiếp tục nhận được các tư vấn của các bác. Hiện em đang bấn loạn vì server quá tải.

Like
    0
    Dòng CPU Corei máy chủ vật lý chỉ hỗ trợ tối đa 1 CPU vì vậy khả năng nâng cấp lên 2..4 CPUs là không thể, CPU i7 này thì chỉ tương tương CPU XEON E3, tuy nhiên XEON E3-V1,V2 đựoc thiết kế chuyên dụng nên có nhiều ứng dụng nó chạy nhanh hơn i7.

Nếu đã có Server Corei7 sẵn rồi thì cài đặt đó làm webserver tuy nhiên phải tối ưu hóa nó để có thể tiếp nhận online lớn chú ý tối ưu ở Kernel OS ( các tham số về memory, tcp, file description, file inode ..)

Triển khai thêm 1 Server chạy mySQL như đã đề cập thì sử dụng CPU dòng E5 ngay từ đầu ( dùng 1 CPU trước mắt cũng ok) để sau có thể nâng cấp thành Dual CPU tăng hiệu suất xử lý, chú ý chạy Database là ngoài kernel tunning thì cần thiết kế hệ thống diskstore phù hợp để phát triển lâu dài, đó là lựa chọn loại ổ cứng tốt nhất chọn SSD và SAS ko nên lựa chọn SATA, thiết lập RAID 10 cho hệ thống storage, lựa chọn loại filesystem format phù hợp cho hệ thống lưu trữ database (nên dùng XFS, tuyệt đối ko nên chạy database ở EXT2,3).

Về triển khai hệ thống Load Balancing dựa trên hệ thống HTTP Caching thì có rất nhiều, có thể tham khảo VARNISH_CACHE, NGINX_CACHE, ORACLE_WEBCACHE ... Các tài liệu này chủ yếu là tiếng anh có thể search bác GOOGLE từ khóa liên quan là ra, còn tài liệu Tiếng việt ít và ko chuyên sâu.

#***#
    Cũng nói thêm về hệ thống Firewall bạn đang tham vấn trên forum.

- Việc phòng và chống tấn công DOS là khá phức tạp vì nó đựoc thực hiện trên rất nhiều các loại hình, tấn công từ lớp mạng thấp ( Layer 2: vd: ARP flush) đến tận tầng cao nhất ( Layer 7: vd - HTTP FLUSH) vì vậy để xử lý cần trang bị hệ thống tường lửa với cả phần cứng và phần mềm chuyên dụng điều quan trong nhất là khả năng phân tích các cuộc tấn công để phát hành các chính sách phù hợp ngăn chặn nó --> điều này hoàn toàn phụ thuộc vào yếu tố con người vì các sản phẩm chỉ cài đặt các cơ chế mặc định đối với các cuộc tấn công đã từng xảy ra và đựoc phân tích, nó hoàn toàn vô dụng với các cơ chế tấn công mới.

- Qua nhưng gì phân tích sơ lược về tấn công DOS ở trên để bạn hiểu phần nào về 1 hệ thống tường lửa nó hoạt động ra sao và cần yếu tố nào để triển khai ngăn chặn và phòng ngừa các thảm họa có thể xảy ra. Tuy nhiên để có phản kháng được các cuộc tấn công như vậy thì chi phí cho nó không hề rẻ chút nào.. tùy theo mức độ hệ thống bị tấn công ra sao ( được tính trên cường độ, thời gian tấn công và độ phức tạp khi lấy mẫu gói tin).

Chúc vui.
    Được sửa bởi BMC-Online lúc 16:06 ngày 29-10-2012

9. Thành viên Like bài viết này:

Like
    12
    Hiện tại con server em đang dùng là Intel® Core™ i7-2600 Quadcore incl. Hyper-Threading Technology (32 Gb RAM). Liệu con này có thể sử dụng để làm server cho MySQL không bác?

Em tính mua thêm 1 con VPS cho webserver để tạm thời chịu tải khoảng 3 - 4K được không bác?

Cũng có nhiều người khuyên cài Nginx kết hợp với Apache để tăng cao hiệu suất.

Hình ảnh ở website thì cũng khá nhiều nhưng được sử dụng CDN rồi nên em nghĩ cũng đỡ.

Về chống DDOS thì có lẽ em cần nghiên cứu thêm.

Một lần nữa cảm ơn bác BMC-Online đã tư vấn. Bác mở mang cho em khá nhiều.

Nhân tiện bác khuyến cáo cho em một vài nhà cung cấp Delicated hoặc Server tốt tốt nhé. Tất nhiên là giá càng phải chăng càng tốt.

Thanks.

Like
    19
    Quote Được gửi bởi farewell88 View Post
    Hiện tại con server em đang dùng là Intel® Core™ i7-2600 Quadcore incl. Hyper-Threading Technology (32 Gb RAM). Liệu con này có thể sử dụng để làm server cho MySQL không bác?

Em tính mua thêm 1 con VPS cho webserver để tạm thời chịu tải khoảng 3 - 4K được không bác?

Cũng có nhiều người khuyên cài Nginx kết hợp với Apache để tăng cao hiệu suất.

Hình ảnh ở website thì cũng khá nhiều nhưng được sử dụng CDN rồi nên em nghĩ cũng đỡ.

Về chống DDOS thì có lẽ em cần nghiên cứu thêm.

Một lần nữa cảm ơn bác BMC-Online đã tư vấn. Bác mở mang cho em khá nhiều.

Nhân tiện bác khuyến cáo cho em một vài nhà cung cấp Delicated hoặc Server tốt tốt nhé. Tất nhiên là giá càng phải chăng càng tốt.

Thanks.
    Nếu site bác lớn vậy, bác nên chọn nhà cung cấp nào có trình độ cao. Mình gợi ý bác là qua VinaHost, hay BMC và nếu mod cho phép cung cấp link đến forum VinaHost, mình sẽ public cho bác qua đó hỏi. Forum DDTH chủ yếu là giành cho kinh doanh, khuyến mại...không chuyên sâu kỹ thuật đâu. Mình đã từng được các anh bên đó tư vấn trên forum khi bị botnet, rất nhiệt tình và trình độ rất cao. Bên VinaHost mấy cái vụ cache này có vẻ rất chuyên. Bác tham khảo thử trang này do VinaHost cache nè: nguyenkim[.]com . Site này chắc hơn site bác rùi. Hê hê

Like
    64
    Em hỏi riêng bác cái site bác gì mà khủng thế, sao bác ko chuyển sang mã nguồn khác cho nhẹ hơn. Với site mạnh như thế thì khả năng kinh tế cao nên bác thuê 1 dịch vụ trọn gói họ quản lý sever cho mình. Ngưỡng mộ site bác quá!

Like
    2
    Quote Được gửi bởi nguyensuri View Post
    Em hỏi riêng bác cái site bác gì mà khủng thế, sao bác ko chuyển sang mã nguồn khác cho nhẹ hơn. Với site mạnh như thế thì khả năng kinh tế cao nên bác thuê 1 dịch vụ trọn gói họ quản lý sever cho mình. Ngưỡng mộ site bác quá!
    Nhiều khả năng là site bác ấy đưa ra con số khi dính DOS ^_^
    0915788736|RACK|COLO SERVER|VPS|HOSTING

Trang 1 / 4 1234 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết