Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7
    Like
    34

Làm thế nào phát triển dự án TMĐT B2B một mình. Share kinh nghiệm cá nhân phát triển kỹ thuật.

Chào cả nhà,

Hôm nay rảnh rỗi mình viết bài để share kinh nghiệm cho những bạn muốn tự phát triển startUp bên mảng kỹ thuật lập trình.

Mình sẽ kể chi tiết những thuận lợi và khó khăn khi triển khai dự án một mình.

Kỹ thuật sử dụng là một vấn đề quan trọng trong việc phát triển dự án web, để đáp ứng quá trình kinh doanh thương mại.

Đối với các bạn không có kinh nghiệm hoặc ko biết gì thường chọn điểm ban đầu kỹ thuật sai, nên việc phát triển dự án trở nên khó khăn.

Để làm ra sản phẩm web là việc đầu tiên phải làm trong dự án tmdt.

Từ lúc có ý tưởng đến lúc hoàn thiện sản phẩm là một quá trình dài. ( giai đoạn 1 )

Và việc phát triển sản phẩm sau khi đã ra được thị trường, lại là một quá trình khó khăn khác. ( giai đoạn 2 )

Trong phạm vi bài này mình chỉ kể về giai đoạn 1 là giai đoạn khó khăn và ko kém phần thú vị.

Để làm sản phẩm thì phải có các kỹ năng sau:

1. Có cái nhìn tổng quát về quá trình kinh doanh của dự án. Thực hiện mô phỏng prototype dự án.

2. Tổng quát về điểm mạnh và yếu từng ngôn ngữ lập trình, và hệ sinh thái kèm theo ngôn ngữ đó.

3. Lập trình phải giỏi.

4. Biết lên kế hoạch dự án, deadline là điều không tránh khỏi.

Giờ mình sẽ trả lời các bạn làm thế nào để có được các kỹ năng đó.

1. Dĩ nhiên bạn phải từng tham gia về các dự án như thế, ở vị trí mà bạn có thể học được và đánh giá được ý tưởng của bạn.

Bạn không thể bảo một người không biết gì về lĩnh vực kinh doanh đó mà làm.

Cái gì cũng phải có sơ cấp, trung cấp, cao cấp.

Giả sử các bạn muốn làm dự án tmđt b2b thì ít nhất là bạn đã phải có 1 cửa hàng bán trên mạng, biết cách làm việc với các nhà cung cấp

khác nhau...

Tóm lại để bắt cá to, thì bạn phải có thuyền to, để có thuyền to thì bạn phải biết đốn gỗ và chọn gỗ.

2. Để thực hiện kỹ năng này thì bạn phải là dân kỹ thuật bên lập trình rồi.

Điểm quan trọng là phải tìm hiểu và tiếp thu không ngừng.

Khi bạn có công việc ổn định rồi, hãy dành thêm thời gian buổi tối để tìm tòi và thử sức với tất cả.

Điều đó giúp bạn có cái nhìn thật tổng quát nhất về toàn bộ.

3. Lập trình giỏi khác với biết lập trình ở chỗ là họ làm ra sản phẩm có người sử dụng.

Sản phẩm bạn làm ra to hay bé thì đều có người dùng thì mới gọi là dân lập trình.

Do vậy hãy tham gia vào tất cả dự án bạn thấy thú vị, đừng vì tiền nhiều hay ít mà xét.

Cứ làm và bạn học được nhiều điều còn hơn số tiền bạn nhận được.

Mình tham gia rất nhiều opensource và điều đó vô cùng bổ ích.

4. Đọc thêm các lĩnh vực quản lý dự án thì bạn sẽ nắm được cách quản lý dự án.

Hôm nay tạm viết đến đây, mai mình rảnh xin trình bày tiếp.

Cám ơn các bạn đã đọc.
    Quote Quote

2. Thành viên Like bài viết này:

Like
    18
    TMDT B2B mà làm 1 mình thì mình thấy có gì đó sai sai

Like
    15
    If You Want To Go Fast, Go Alone. If You Want To Go Far, Go Together

Gửi bạn
    VSTEEL - Sản xuất và lắp dựng nhà khung thép

5. Thành viên Like bài viết này:

Like
    52
    Mình ko đồng ý với quan điểm của bạn. Làm TMĐT ko cần đến nhiều lập trình giỏi đâu bạn. CEO của các ứng dụng TMĐT trên thế giới có mấy ai xuất phát từ dân kỹ thuật???

Dân lập trình muốn thành công thì hãy làm các ứng dụng tiện ích hoặc platform. Nếu bạn yêu thích TMĐT, bạn nên tập trung vào thị trường ngách, tận dụng CNTT để xây dựng các nền tảng hoặc các tiện ích xúc tác để thúc đẩy TMĐT. Các mô hình groupon là một trong những tiện ích như vậy. Hoặc Facebook là 1 platform do 1 lập trình viên là Max Zuckerberrg viết nên. Nếu Max khởi nghiệp bằng cách nhảy vào TMĐT ngay từ đầu thì tôi tin rằng Max sẽ ko thành công.

Nói riêng về TMĐT thì B2B, C2C... không phải là miếng bánh dễ ăn đâu bạn nhé, trừ phi bạn có nguồn lực tài chính mạnh từ gia đình, VatGia là 1 thí dụ.
    Ngân Kế (www.NganKe.com): Smart personal finance

Like
    20
    smartweb: Chủ thớt đang nói về giai đoạn 1 (quá trình phát triển sản phẩm), k phải là vận hành sản phẩm. Quá trình này hiện chưa cần tới cái role khác.
    EduMaster | Cộng đồng gia sư VN

8. Thành viên Like bài viết này:

Like
    34
    Chào cả nhà,

Hôm nay mình xin trình bày tiếp tục.

Đầu tiên mình sẽ nói về cách chọn ngôn ngữ cho dự án. Đa phần bây giờ các dự án đều sử dụng hỗn hợp ngôn ngữ.

Thế tại sao phải dùng như vậy, ví dụ có bạn dùng Php để viết parser. Điều đó nên hay không nên.

Và hàng loạt câu hỏi khác sẽ như vậy.

Dĩ nhiên chẳng hạn đối với 1 bài toán nhỏ thì dùng Php để viết parser thì ổn. Nhưng nếu các bạn muốn tạo ra hệ thống có tính

đồng bộ, và năng suất cao thì rõ ràng phải đụng tới C, C++, Erlang, Python.

Trên đây chỉ là ví dụ bài toán nhỏ. Rõ ràng là tùy thuộc vào nhu cầu dự án lấy yếu tố nào làm trọng tâm.

Ví dụ khi mình xử lý nhận dạng tự động 2 triệu mặt hàng, rõ ràng các bạn có thể viết bằng Php.

Nhưng e rằng nó chạy lâu lắm. Bởi nó có nhược được chạy trên 1 core.

Trong khi mình dùng erlang thì multi core, và có thể thực hiện các nhiệm vụ độc lập.

Mình chỉ nói ví dụ, còn dĩ nhiên có rất nhiều tranh luận khác nhau.

Nên vì sao chẳng hạn các công cụ tìm kiếm viết trên C,C++ bởi nó cần năng suất cao.

Còn các nền tảng tmđt có thể hay viết trên Java, hoặc Php hoặc Python.

Rõ ràng là chúng ta ko thể bó gọn trong 1 ngôn ngữ được. Mà nên hiểu đối với bài tập như nào thì dùng ngôn ngữ nào.

Câu hỏi cho các bạn tìm hiểu: Trong lĩnh vực data mining thì thường dùng ngôn ngữ nào và tại sao dùng nó ?

Do thời gian mình cũng có hạn, nên lúc nào có thời gian mình sẽ thảo luận chi tiết hơn với các bạn có thắc mắc.

Cám ơn các bạn đã đọc.

Like
    83
    Hay

Gửi từ ASUS_Z007 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
    Học lái xe oto tại Hà Nội

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết