Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8
    Like
    34

Đời thứ mấy? Phạm tội loạn luân?

Chào các bạn,

Cái chuyện đời thứ mấy này mà mình cãi nhau ồn lên với mấy gã khác, suýt chút thì được thống kê vô những vụ đánh nhau ngày Tết.

Đây là một TÌNH HUỐNG.

Quote Được gửi bởi Tình huống
    Em và anh ấy đã yêu nhau được 6 năm... Tuy nhiên em và anh ấy lại có quan hệ huyết thống. Cụ sinh ra bà ngoại em là chị ruột cùng cha khác mẹ của mẹ anh ấy.
    Mình cảm thấy không chắc ăn lắm vì không nắm rõ luật, nên hồi giờ mình hiểu như sau:

Tại sao mình hiểu như vậy? Giải thích: anh chị em cùng nhà (ruột hoặc cùng cha khác mẹ/ cùng mẹ khác cha) thì là đời thứ nhất chứ không phải là đời thứ hai. Suy ra, cha mẹ của họ có thể xem là đời thứ zero/ không. Do đó, anh chị em dạng bạn dì, chú - bác, cô - cậu thì chỉ mới đời thứ hai thôi chứ không thể là đời thứ ba.

Có thể cách hiểu của mình là sai, nhưng rõ ràng toán học được bắt đầu bằng số không cơ mà, cái gốc nên được đánh số 0 chứ nhỉ?

Nào, mọi người cũng thảo luận xem. Cái này mà tính sai, dám có khả năng người ta phạm tội loạn luân chứ không đùa. Hoặc theo như luật sư, lúc đó anh chị em họ (bạn dì, cô cậu, chú bác) sẽ là đời thứ 3, và con của họ (tức đời thứ tư) thì có thể lấy nhau?

Xin cám ơn mọi người đã cùng vào... điên cái đầu với mình.

----------

Trong luật Hôn nhân gia đình, ở điều 3, khoản 18: "Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba."
    Được sửa bởi superthin lúc 00:56 ngày 18-02-2016
    "bất khả tri"
    Quote Quote

Like
    2,418
    Mình nghĩ là hình 1 đúng, và tính theo đời cô gái vì xa hơn, có vẻ như máu mủ của hai người lai quá nhiều để có thể lập gia đình với nhau rồi, tuy nhiên tùy theo địa phương mà đám cưới này có được chấp nhận hay không. Nhiều gia đình khó thì khỏi có được đi. Nhà mình từng gặp trường hợp hai anh em ruột cưới hai anh em ruột, dù về mặt huyết thống chả ảnh hưởng gì cả, nhưng có vấn đề là cô này về bên nhà mình thì gọi cô kia là chị dâu, nhưng khi về nhà chồng thì cô chị dâu lại trở thành em chồng. Lằng nhằng hoài không giải quyết được cách xưng hô, hai bà mẹ cáu sườn không cho cưới nữa, đôi thứ hai phải chờ 10 năm sau khi hai bà mẹ qua đời mới tổ chức được. Và hai bà giải quyết với nhau rất ổn, kêu nhau bằng tên vì bằng tuổi nhau.

Bên họ nội nhà mình, cách nhau 5 đời mới được cưới nhau.

Ba cái này nói chung mục đích là để tránh quan hệ cận huyết, tính toán theo gia phả nhiều khi bỏ sót trường hợp các cụ ngày xửa ngày xưa đi ăn vụng nem chả chi đó, chắc ăn nhất giờ đi thử DNA coi bộ gien 2 người có xung đột gì, có truyền lại bệnh gì cho con cháu thôi, mấy thứ kia là đồ vớ vẩn.
    Đường dài ngút ngàn chỉ một trận cười vang vang ....

Like
    0
    Choáng váng, chẳng lẻ mai mốt quen ai cũng phải đi thử DNA trước sao?

Like
    2
    loạn luân cũng lắm thể loại nhỉ

Like
    0
    em không rõ lắm, nhưng quy định của pháp luật hình như là sau 3 đời thì được lấy nhau. Nhưng em thấy vẫn như thế nào đấy nhỉ.

Like
    0
    pháp luật thì 3 đời, nhưng gia đình thì vài chục đời

Like
    160
    4 Đời chứ, nhưng bà con sao mà tán được, các cụ oánh chết
    www.VuaTenMien.Com, Mobi & Zalo:O9121Chín1357

Like
    0
    4 đời thì cưới được rồi em nghỉ z, cưới ngay kẻo tết

Tags for this Thread

Bookmarks