Trang 6 / 13 FirstFirst ... 345678911 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 51 đến 60 / 125
    Like
    0
    minh dang là sinh viên năm 2 nhưng càng học thì càng thấy chán định nghỉ lun cho xong . Học gì mà nhồi nhét dữ quá không vô đươv5 chữ nào hết mà mỗi năm thì tăng tiền thầy cô dạy chả hiểu gì hết. Nói đến giáo dục việt thì thì chỉ có một chữ : "chán"

Like
    0
    Tôi cũng là 1 giáo viên THPT, tôi không đồng ý với ý kiến "Banned" đưa ngôn ngữ LT Pascal vào dạy học là sai vì đây là NNLT trong sáng và phù hợp với tư duy học trò như tác giả của NNLT C đã nói. Còn "tiếng Việt thực hành" là môn học khó và rát hay không phải người dân Viẹt Nam nào cũng hiểu rõ và sử dụng đúng cú pháp tiếng Việt trong khi nói và viết. Đã là người Việt có tri thức"Có bằng ĐH" mà tiếng mẹ đẻ còn chưa nắm vững thì không thấy xấu hổ mới lạ, sinh viên ra trường viết không nổi 1 đơn xin việc hay giáy gtuwj giới thiệu bản than mà còn chê "tiếng Việt thực hành"

Like
    0
    Nếu chưa học một ngôn ngữ lập trình nào, phang ngay vào mấy cái ngôn ngữ mới (như Dot Net chẳng hạn) thì làm sao sinh viên hiểu được tư duy lập trình chứ. Theo tôi, muốn học một cách tử tế thì phải bắt đầu từ những cái cơ bản nhất. Pascal là một ngôn ngữ lập trình có cấu trúc một cách rõ ràng nên người ta đưa ngôn ngữ này vào giảng dạy cho các lớp sinh viên chuyên Tin là phù hợp, còn sinh viên không chuyên nên cho học ứng dụng thôi.

Like
    0
    Tôi cũng mạn phép xin có đôi lời góp ý. Tuy nền giáo dục của nước ta còn nhiều hạn chế nhưng liệu có nên so sánh với các nước khác một cách khập khễnh thế không hay chỉ đưa ra mục đích đẻ hướng tới. Thêm nữa là tôi đã ra trường va biết hầu hết những ai có ý thức học tập trong những năm đại học thì thì đi làm rất được việc phải chăng họ đã rèn luyện được ý thức. Và nếu như vậy thì nền giáo dục của nước ta chỉ chậm hơn vì kinh tế đất nước chứ vẫn đào tạo được những người có trình độ?

Like
    0
    Nếu chưa học một ngôn ngữ lập trình nào, phang ngay vào mấy cái ngôn ngữ mới (như Dot Net chẳng hạn) thì làm sao sinh viên hiểu được tư duy lập trình chứ.
    Ko hẳn, mình còn có C++ với Java cơ mà, vẫn tư duy lập trình đấy, mà lại là tư duy lập trình hướng đối tượng nữa. Cái này rất quan trọng đó. Học Pascal xong chuyển qua học OOP thì sẽ mất thời gian xóa bỏ quan điểm cũ để theo quan điểm mới, rất khổ.

Like
    34
    Việt Nam mình nhân tài thì không thiếu nhưng công nhận đào tạo chưa thực sự thuyết phục, 1 phần theo mình nghĩ đó là do sự truyền tải của giáo viên đến học sinh và sinh viên còn kém!

Like
    0
    Quote Được gửi bởi AkuVn View Post
    Việt Nam mình nhân tài thì không thiếu nhưng công nhận đào tạo chưa thực sự thuyết phục, 1 phần theo mình nghĩ đó là do sự truyền tải của giáo viên đến học sinh và sinh viên còn kém!

nhân tài ở đau ra vậy ? hay chỉ là toàn đi copy những kiến thức của nước ngoài rồi nói là nhân tài đúng không bạn? một điều mà bạn nên thay đổi cách nghĩ lại đi ,thử nhìn lại coi người việt trong lịch sử loài người có làm nên được một cuộc cchs mạng khoa học nào để cải thiện cuộc sống cua nhân loại hay không ? chẳng qua là cố gắng nhồi vào sọ thật nhiều kiên thức vào rồi tự cho mình là giỏi thì đó chỉ là hão huyền thôi vì nững kiến thức đó người ta cũng biết rồi chứ không phải mới gì so với thế giới .

bạn thử nhìn lại coi người việt khắp nơi trên thế giới phát minh ra được cái gì hay khôgn vậy ? hay chỉ chăm chăm làm sao bắt chước người ta để làm ra một sản phẩm giống y như đúng vậy?

chính cách giáo dục tự cho mình là giỏi nhất đó làm cho nhiều người luôn cho là người việt là giỏi rồi tự tăng bốc thơm lên mà không biết là giỏi như vậy chỉ là tự sướng và ru ngủ thôi không thực sự phát triển được.

còn về giáo dục việt nam bị ảnh hưởng bởi hệ thống chính trị và người ta phải đào tạo cũng như chỉ đạo đào tạo như vậy để tôn thờ duy nhất một đảng để đảm bảo quyền lực ,cách giáo dục đó thực sự chỉ là để đảm bảo sự tồn tị của đảng cầm quyền mà thôi . ví dụ bạn phải học triết học và mac lenin chỉ để phục vụ cho tôn thờ chính đảng thôi chứ không giúp bạn có nhưng kiến thức để phát triển tốt hơn .

trước đây thì hệ thống giáo dục đó hoàn toàn ok vì hệ thống đó đi kèm với hệ thống kinh tế bao cấp và không có những khái niệm cạnh tranh cũng như phát triển để tồn tại , nhưng bây giờ kinh tế bắt buột phải chuyển đổi để tự cứu lấy thì mọi người mới thấy nhiều lỗ hổng khi so sánh với những hệ thống giáo dục của nước ngoài .

trong khi đó xã hội việt nam càng ngày cạng hội nhập với xã hội dân sự thế giới , nhiều khái niệm không có tồn tại về không gian biên giới nữa , mọi người bây giờ có nhiều ý thức hơn về cạnh tranh , về trình độ va những kiến thức PR để thu hút khách hàng cũng như tự phấn đấu để tồn tại trong một xã hội mở và hội nhập .

khi những thế hệ trước đây được đào tạo theo cách cổ xưa và trực tiếp làm lãnh đạo những thế hệ trẻ , nhưng bây giờ cạnh tranh nhiều quá và mọi người bắt đầu nhìn nhận ra những điểm yếu mà phải mất vài thập kỷ nữa mới sửa chữa được .

Like
    0
    này này bạn 300000,bạn có quá cực đoan không.Để mình dẫn chứng nhé,bạn biết vệ tinh apolo của mĩ chứ,xin thưa với bạn nasa của mỹ với lực lượng kỹ sư hùng hậu làm việc miệt mài cũng không thể vẽ được đường bay hoàn chỉnh.Bạn có biết ai vẽ đường bay cho nó không,người việt nam đấy,độ lệch khi cất cánh và hạ cánh là 5m, một con số không phải ai cũng có thể làm được đâu bạn.Bạn nói là người việt nam chỉ biết copy,thế kỹ sư trần đại nghĩa thì vứt đi đâu.Bạn nói là copy, xin thưa với bạn trong khoa học và công nghệ không có cụm từ copy,chỉ có kế thừa và phát huy,nếu bạn nói copy vậy thì mình xin nói bom nguyên tử của mỹ là ăn cắp của đức đấy.Vệ tinh và phi thuyền của mỹ cũng là ăn cắp của cơ quan Liên xô cũ đấy.Không có cụm từ copy,chỉ là share để phát triển lên mức cao hơn.Bạn có dám nói là những hãng như dell, HP,toshiba,Hitachi ăn cắp mẫu máy tính của IBm không,chính IBM là người đầu tiên đưa ra mẫu máy tính để bạn mà hiện nay bạn đang xài đấy.nhưng những công ty khác đã nhái theo kiểu dáng này và dùng cho đến ngày nay.Như vậy đã đủ dẫn chứng chưa bạn.

Còn về nền giáo dục,mình không có ý kiến.Nó thuộc về trào lưu khác,xét về hoàn cảnh lịch sử thì chúng ta là nền văn hóa đông phương chịu ảnh hưởng nhiều từ TQ,sau này thì lại du nhập đường lối của Mĩ và pháp,nhưng vẫn giữ được nét đặc trưng của dân tộc việt.Nền giáo dục đang từng bước đổi mới,nếu các bạn là người ngồi trên chiếc ghế đó thì việc thay đổi không phải dễ đâu,nếu thay đổi theo hoàn toàn của khối tư bản thì sẽ gây ra một cuộc cạnh tranh và hậu quả khó đo đếm,chính sách mở cửa chính là một thiện chí.Bạn đừng nên đánh giá mà hãy suy nghĩ,những kỹ sư nước ngoài không chỉ được hưởng nền giáo dục tốt, mà chính sự nỗ lực của họ,khi bạn đang ngồi chơi,đang đi dã ngoại thì họ đang trong thư viện,miệt mài với các phương trình mà máy tính giải không chính xác hoặc không cho ra kết quả.Nền giáo dục là chính,nhưng cách thức cảm nhận và phương pháp học của mỗi cá nhân mới là chìa khóa tạo nên sự khác biệt

Like
    105
    Quote Được gửi bởi peter_nguyen1405 View Post
    này này bạn 300000,bạn có quá cực đoan không.Để mình dẫn chứng nhé,bạn biết vệ tinh apolo của mĩ chứ,xin thưa với bạn nasa của mỹ với lực lượng kỹ sư hùng hậu làm việc miệt mài cũng không thể vẽ được đường bay hoàn chỉnh.Bạn có biết ai vẽ đường bay cho nó không,người việt nam đấy,độ lệch khi cất cánh và hạ cánh là 5m, một con số không phải ai cũng có thể làm được đâu bạn.Bạn nói là người việt nam chỉ biết copy,thế kỹ sư trần đại nghĩa thì vứt đi đâu.Bạn nói là copy, xin thưa với bạn trong khoa học và công nghệ không có cụm từ copy,chỉ có kế thừa và phát huy,nếu bạn nói copy vậy thì mình xin nói bom nguyên tử của mỹ là ăn cắp của đức đấy.Vệ tinh và phi thuyền của mỹ cũng là ăn cắp của cơ quan Liên xô cũ đấy.Không có cụm từ copy,chỉ là share để phát triển lên mức cao hơn.Bạn có dám nói là những hãng như dell, HP,toshiba,Hitachi ăn cắp mẫu máy tính của IBm không,chính IBM là người đầu tiên đưa ra mẫu máy tính để bạn mà hiện nay bạn đang xài đấy.nhưng những công ty khác đã nhái theo kiểu dáng này và dùng cho đến ngày nay.Như vậy đã đủ dẫn chứng chưa bạn.

Còn về nền giáo dục,mình không có ý kiến.Nó thuộc về trào lưu khác,xét về hoàn cảnh lịch sử thì chúng ta là nền văn hóa đông phương chịu ảnh hưởng nhiều từ TQ,sau này thì lại du nhập đường lối của Mĩ và pháp,nhưng vẫn giữ được nét đặc trưng của dân tộc việt.Nền giáo dục đang từng bước đổi mới,nếu các bạn là người ngồi trên chiếc ghế đó thì việc thay đổi không phải dễ đâu,nếu thay đổi theo hoàn toàn của khối tư bản thì sẽ gây ra một cuộc cạnh tranh và hậu quả khó đo đếm,chính sách mở cửa chính là một thiện chí.Bạn đừng nên đánh giá mà hãy suy nghĩ,những kỹ sư nước ngoài không chỉ được hưởng nền giáo dục tốt, mà chính sự nỗ lực của họ,khi bạn đang ngồi chơi,đang đi dã ngoại thì họ đang trong thư viện,miệt mài với các phương trình mà máy tính giải không chính xác hoặc không cho ra kết quả.Nền giáo dục là chính,nhưng cách thức cảm nhận và phương pháp học của mỗi cá nhân mới là chìa khóa tạo nên sự khác biệt
    Bạn ấy không cực đoan đâu.

Với cái văn hóa "cái gì khác biệt" thì là "điên" , là "hâm" , là "phản động" thì lấy đâu ra phát minh. Cứ thử nói ra (trong nhà, trong lớp, trong xã hội) cái gì trái với suy nghĩ của mọi người xem nào.

À, cũng phải nói thêm về sự "nhút nhát" của người Việt nữa. Chỉ được mỗi cái đánh giặc ngoại xâm. Chứ bình thường đâu dám nghĩ và dám nói. Cho nên đâu có ai như Galileo, đâu có ai gào lên "Dù sao Trái Đất vẫn thế nào đó"....
    Thông tin + clip: http://youtube.com/hoctudau

Like
    0
    Cũng còn tùy thuộc vào hoàn cảnh nữa bạn ơi,cái "điên","hâm" không phải chỉ có ở việt nam,bạn không thấy Anh-stanh cũng phải mất một thời gian dài để người ta có thể hiểu những gì ông viết sao.Còn "phản động" thì không bàn tới,nếu bạn phát minh ra cái gì mà nó được người khác công nhận thì sẽ không có chuyện phản dộng.Ngược lại,bạn phát minh ra nhưng lại dùng nó làm bình phong cho những hành động trái với luật pháp thì ...miễn bàn.Còn sự nhút nhát của người việt thì bạn hơi sai lầm,người việt không hề nhút nhát,nếu người việt nhút nhát thì bạn đựng mong bạn được hưởng những gì bạn đang sử dụng.Người việt chỉ ngại trước đám đông nơi mà họ lo sợ sẽ không thể bì kịp với những anh lớn,chỉ bởi vì họ cho rằng họ vẫn còn nghèo và đi sau những anh lớn nên chưa dám tự tin.Bạn nói ng việt chỉ biết đánh giặc ngoại xâm thì chẳng khác nào như quân nguyên mông xưa,giành được thiên hạ trên lưng ngựa mà không biết cai trị thiên hạ ấy.VN giỏi đánh giặc ngoại xâm vì họ đoàn kết,vì họ biết mất nước là mất tất cả,về mặt chính trị thì VN cũng đâu có kém,cũng khiến nhiều nước phải kiêng dè,đâu chỉ riêng khoản đánh trận.Các pác nếu muốn bàn luận về vần đề này thì hãy suy cho kỹ,nói ra thì rất dễ nhưng nghĩ và làm được như các bác lãnh đạo thì không đơn giản đâu.

Trang 6 / 13 FirstFirst ... 345678911 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết