Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 19

Chủ đề: Nhân viên IT

Like
    35

Nhân viên IT

Chào mọi người,

Chuyên ngành của mình là thiết kế web nhưng mình đang tính xin làm nhân viên IT ở một số công ty sản xuất trong khu công nghiệp gần nhà.

Mọi người cho mình hỏi, công việc của 1 IT trong công ty bao gồm những gì. Mình chưa đi làm công việc này nên chưa biết. Muốn tìm hiểu để sắp tới đi phỏng vấn

Mong ae trong ngành giúp đỡ
    Quote Quote

Like
    72
    nếu công ty nhỏ thì bạn sẽ trở thành "tạp vụ" đầu tiên là về phần cứng, phần mềm, mạng máy tính rồi đến máy in điện thoại, máy fax rồi có lúc cả sửa điện và nước luôn

3. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    23
    ^
    Bổ sung thêm lúc trước còn bị nhờ đi mua keo dính chuột :cry:
    Mùa đông năm ấy .

Like
    9
    Làm IT là đồng nghĩa với làm culi và bị sai vặt đó bạn, chứ mạng công ty nhỏ thì không có gì để làm đâu.

6. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Còn tớ thì làm cho 1 ks nhỏ nh đc coi hơn cả kho báu @@

Like
    34
    Mình có chút kinh nghiệm (mình không phải dân IT, tự học các thứ về IT - ngoài tin học văn phòng là phải đến trường vì thời đó không có máy tính để tự vọc) chia sẻ với chủ topic để hiểu được roadmap / career path sẽ diễn ra gần gần như sau:

- Đầu tiên vô là xử lý các máy tính PC chạy chậm vì nó đang nhiễm các phần mềm nhảm nhí/ độc hại: sẽ cài đặt lại Windows và/ hoặc các ứng dụng đi kèm để có thể làm việc được.

- Điện thoại, máy fax, máy in, máy photocopy, máy văn phòng đa chức năng, tổng đài điện thoại, kể cả điện thoại di động/ smartphone cá nhân của người cùng phòng/ bộ phận mà có làm sao thì bạn sẽ phải được hỏi và nhờ xử lý: việc reset mật khẩu, khôi phục lại máy, root máy hoặc thay bo mạch/ màn hình... tuỳ theo bạn tiến bộ tới đâu trong việc am hiểu phần cứng các thiết bị điện tử để được nhờ vả.

- Mạng mẽo có vấn đề thì xem thử nó bị làm sao để khiến nó hoạt động trở lại: gồm có mạng LAN/ Intranet và mạng Internet. Các thứ về phần cứng như Access Point, Router, Switch, tổng đài điện thoại và phần mềm/ công nghệ như Workgroup, LDAP, Mail Server, eOffice, VoIP,... này nọ đang chờ đón bạn nếu công ty bạn có bộ phận staff trên 30 người.

- Trang web công ty đã có ai phụ trách chưa? Nếu chưa, bạn sẽ phải làm nốt. Các công việc gồm có đánh máy lại những bài viết đã có đâu đó hoặc tự viết, chụp ảnh để đăng bài, web bị lỗi về thiết kế/ mã nguồn thì tự vọc.

- Một hôm đẹp trời, sếp nói với bạn là hình như công ty bị rò rỉ thông tin qua đường email/ điện thoại ra bên ngoài, lúc này bạn phải kiêm thêm công việc của Network Security Engineer nữa. Rồi thì bạn sẽ phải vọc mấy cái công cụ dùng để kiểm tra an ninh mạng và đề xuất các giải pháp để bị lỗ hổng, rồi thi bạn sẽ phả đi ngủ với cái di động không bao giờ được tắt và luôn trong tình trạng 5 phút sau khi nhận sms bạn đã sẽ phải online để kịp "tiên hạ thủ vi cường" (cái này là mình đăng ký có tính phí dịch vụ phát hiện lỗi nghiêm trọng về an ninh mạng, có lỗi sẽ nhận được và lên mạng tìm cách vá víu lổ hổng ngay trước khi bọn script kiddies kịp mò đến).

- Ngoài ra thì bây giờ camera giám sát, hệ thống báo trộm/ báo cháy/ chữa lửa, giải pháp ngôi nhà thông minh và các thứ rối rắm cũng đang bủa vây... đòi hỏi mỗi ngày bạn phải lên các trang tạp chí công nghệ nước ngoài để đọc tin và làm lab nếu có cái gì đó ít phải tốn tiền mà có thể vọc được.

Gì thì gì, bạn sẽ phải rèn luyện tiếng Anh mỗi ngày nếu muốn theo nghề lâu dài bởi vì tài liệu tiếng Việt không cung cấp đủ thông tin cần thiết.

Cuối cùng, nếu bạn thích IT và theo đuổi nó thì đến một ngày bạn sẽ trở thành một full stack developer / kiêm symin như mình hiện tại và rồi thì cũng chẳng biết mình làm cái đếch gì nữa vì ngày nào cũng loanh quanh với những bảng số liệu và những dòng code, rồi thì còn kiêm cả việc của BA (Business analytics), chăm sóc khách hàng, HelpDesk các thứ, tróp bô sút này nọ khi hệ thống IT nó chạy không đúng mong đợi. Lâu lâu còn phải kiêm chức năng CTO kiêm CIO cho cái bộ phận bé tí của mình.
    "bất khả tri"

9. 3 thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    mình thì cũng là một thành phần tự học chứ ko phải qua trường lớp, nếu có nói qua trường lớp thì cũng là 1 phần nhỏ
    nhưng nếu làm bạn sẽ cần phải xử lý những thứ sau
    xử lý máy bị lỗi win
    kiểm tra mạng bị lỗi
    cài đặt máy in + fax trên pc
    ( nếu bạn may mắn vào đc môi trường đã đc setup sẵn thì sẽ ko phải lo cái mảng đi dây mạng còn nếu ko thì vụ này hơi loằng ngoằng đấy >"< )
    bonus thêm mình thì thêm cả cái mảng quản trị web ( có lẽ do cái này nên mình đc coi hơn cả kho báu )

Like
    3
    Đọc các cmt của các bác mà hình dùng công việc IT này vất vả thật, làm đủ mọi thứ việc

12. Thành viên Like bài viết này:

Like
    2
    Giờ e mới đọc được bài của bác, bác đã xin được việc trong các nhà máy gần nhà chưa thế. Em cũng đang xin vào làm trong chi nhánh ngân hàng ở quê. Mà nghe các bác nói em thấy run quá. Hệ thống ngân hàng có khi nó còn rắc rối hơn ở các công ty phải không các bác. Vào ấy rồi mình tự học được không ạ.

Like
    0
    Qua mình làm đi, bên mình đang cần designer, ngành hot mà sao bác lại chuyển thế?

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết