Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13
    Like
    0

Cần chú ý ! Ổ cứng mới mua xài được, cài Win... không được!

Số là mình vừa mới mua ổ WD 750GB Black thay cho ổ cũ trong laptop đã hết dung lượng. Dùng Partition wizard pro 6.0 trong win ảo copy nguyên xi qua ổ cứng mới luôn. Copy thành công. Nhưng khi lắp vô đúng khay ổ cũ (chỉ chạy 1 HDD thôi), thì màn hình đen thui (khi chọn boot từ ổ cứng). Sau đó dùng đĩa win7 xóa hết phân vùng, cài mới thì sau quá trình copying... khởi động lại thì... đen thui tiếp.
    Thông thường, nếu một ổ cứng đã chứa dữ liệu được (xài được) thì phải cài win được và boot được. Chuyện gì đã xảy ra?
    Quote Quote

Like
    9
    hì, cái này đơn giản bạn.
    -> bạn dùng tool hdd khác ngon hơn partition nha, đầu tiên bạn phải conver opera system (hệ đều hành) cho HDD, mặc định sản xuất chỉ chạy đc XP nên bạn phải chuyển sang w7-w8 nhé

Like
    0
    ko hiểu ý của bạn. Mình đã delete hết toàn bộ phân vùng, cài lại win như một máy mới. Nhưng sau khi "copying" xong, khởi động lại thì hiện dòng No bootable devices--strike F2 to retry boot...
    Trong Setup ultility, phần boot vẫn thấy ổ cứng và ưu tiên ở trên, dưới là DVD (UEFI),

Like
    66
    Thử bỏ chọn UEFI xem bro
    Bán 1 ga content web vn giá rẻ

Like
    0
    À, sau khi chuyển lại trên máy thành MBR, chuyển từ AHCI thành ATA, delete hết partition rồi dùng đĩa Win7 cài lại là được!
    Thanks các bạn đã hỗ trợ!

Like
    0
    Thứ 1 cho mình hỏi, bạn copy dử liệu như thế nào hay bạn dùng ghost disk to disk hay chỉ là copy thông thường.
    Thứ 2 khi bạn chia phân vùng ổ cứng bạn đã active phân vùng đó cho HĐH chưa?
    Thứ 3 bạn đã vào Bios chỉnh bỏ chế độ UEFI boot chưa? nếu bạn cài Win 7 thì để AHCI

7. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    upp cho bac nhe

Like
    0
    chuyển AHCI thành ATA làm gì. máy chạy chậm lắm. bạn chỉ cần chuyển từ boot uefi thành boot legacy trong bios. hdd thì chuyển thành MBR là cài dc win thôi mà.

Like
    2
    Thank BPT trước mình cũng hay cài win trên ổ mới và chỉ quan tâm tới việc active ổ chứ chưa biết đến việc chỉnh trong bios nữa

Like
    0
    Chỉ cần active partion boot thôi bạn. Cái này đơn giản thôi.

Trang 1 / 2 12 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết