Trang 1 / 5 1234 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 47
    Like
    176

Xách ba lô ra HN theo đuổi nghề lập trình web

Thưa các bác!
    Có thể những gì em viết sau đây hơi dài nhưng em vẫn mong rằng các bác đọc hết. Hoàn cảnh của em rất khó diễn giải thành lời được. Ngày mai, em sẽ ra Hà Nội để tìm việc làm lập trình theo đúng đam mê của mình, không chút quen biết ai trong ngành, chân ướt chân ráo.
    Em lên ddth hầu chuyện các bác từ 2008 đến giờ nhưng các bác vẫn chưa gặp em bao giờ. Em học cntt ở đà lạt từ năm 2007, đến năm 4 thì nghỉ. Các bác có thể nói là em dốt hay không học nổi đại học cũng được. Rồi em về quê, từ đó đến giờ em vẫn code một cách đam mê, em luôn xác định là lập trình là nghề của mình.

Nhưng không phải ai cũng nghĩ thế.

Em ở một vùng nông thôn, nơi người ta quen với làm ruộng, trồng mía trồng khoai. Lâu nay em ở nhà, làm linh tinh online, và thi thoảng nhận web làm. Thu nhập không ổn định và tính trung bình ra chỉ khoảng gần 3tr/tháng. Nhưng các bác cũng biết, đối với nhà nông thì như thế là tốt lắm rồi, nhưng đối với người khác em như thằng ăn không ngồi rồi. Họ không hiểu là ngồi máy tính cũng là làm việc, là tạo ra của cải vật chất. Đối với họ thì phải cày cuốc, vác nặng mới là làm việc, và kết quả là người ta xem em như thằng ăn bám vậy mặc dù em vẫn kiếm tiền được như họ. Có khi, họ hàng hỏi cháu làm gì? Em cũng không biết trả lời sao nữa.

Như em đã nói ở đầu, ngày mai em sẽ ra Hà Nội. Trước đó em đã tâm sự với mẹ em rất nhiều, Mẹ em hiểu tất cả từ lâu nên mẹ đồng ý.

Khi em post bài này, trời đang mưa, mai em sẽ ra trọ cùng thằng bạn để tìm việc làm. Chỉ mấy bộ quần áo, 1 tháng tiền ăn với ít kinh nghiệm thiết kế web. Em mong được gặp các bác cùng đam mê, ước được gặp các cao thủ trong giới, gặp bác Vi Khoa, Thầy Chùa, Dê Lỳ, Tổng Nghiện...

Đã 26 tuổi rồi, nhìn bạn bè nghề nghiệp ổn cả, có vợ, có nhà mà đôi khi em thấy nhụt chí, tự hỏi có phải đam mê của mình là xa quá? Rồi cuối cùng, thằng đàn ông nào cũng sẽ phải có việc làm, lấy vợ sinh con..

Em hiện không quen biết ai trong ngành cũng chưa từng làm công ty. Nếu các bác quen chỗ nào phù hợp đang cần người, phiền các bác giới thiệu cho em với. Em cũng có theo dõi thông tin tuyển dụng mấy ngày nay mà chưa được chỗ nào phù hợp. Em sẵn sàng làm thử việc nửa tháng nếu yêu cầu.

Cảm ơn các bác đã đọc hết tâm sự dài này của em.

Info của em: http://buivannguyen.com
    Quote Quote

2. 10 thành viên Like bài viết này:

Like
    176
    Quote Được gửi bởi mrin View Post
    Chuyen qua mmo nuoi ga ko tot hon ak bac... An k ngoi roi nhan luong giam doc.
    Thanks bác, em sợ bị nói ăn không ngồi rồi lắm rồi bác ạ. Chăn gà thì đời em không có vợ với người ta mất

Like
    140
    Thôi cố gắng theo đam mê đi, đến khoảng 30 là thấy chán cái đam mê rồi quay về trồng khoai.

Mà thắc mắc đam mê sao ko xách giỏ vào Sai Gòn, vốn dễ kiếm việc hơn.

5. Thành viên Like bài viết này:

Like
    176
    Quote Được gửi bởi daosipc View Post
    Thôi cố gắng theo đam mê đi, đến khoảng 30 là thấy chán cái đam mê rồi quay về trồng khoai.

Mà thắc mắc đam mê sao ko xách giỏ vào Sai Gòn, vốn dễ kiếm việc hơn.
    Thanks bác. Em ra HN vì thứ nhất cũng gần nhà (120km) thứ 2 em có bạn bè ngoài này. Tiếc quá bác lại ở SG

Like
    45
    E hiểu cái cảm giác của bác vì e cũng từng như thế, đeo đuổi đam mê với lập trình web nhưng chỉ làm trên mạng là chính suốt ngày cắm đầu vào máy tính nên kiếm đc rất ít tiền cho bản thân và cũng thường xuyên bị mọi người hỏi làm gì ko biết trả lời ntn cho phải.

Diễn đàn đầu tiên e lập cách đây 10 năm và thời kỳ đỉnh cao nhất vào khoảng 2009-2010 số visitor / day rơi vào khoảng 20-30k nhưng hồi đấy chỉ lo học và cũng chẳng biết cái mẹ gì về mmo nên chẳng kiếm đc 1 đồng nào từ cái 4r đó cả mà toàn phải bỏ tiền túi ra thuê server đắt vãi nồi. (Giờ ngồi nhìn lại ms tiếc vcl) Hồi đấy còn chẳng biết nghịch kiểu gì nhưng đoán chắc là cũng tham gia vào chương trình gì đó trên mạng mà thằng Namedrive nó gửi cho 25$ vào Paypal mà mấy năm nay mới vào lại Paypal đek hiểu mình được thanh toán vì chuyện gì :v

Giờ thì e vẫn làm tiền với cái máy tính nhưng giờ đây trí não có lẽ đã tưởng đả thông nhìn cái gì em cũng biến nó ra tiền được. Chính thức e mới tìm hiểu MMO các kiểu được hơn 1 tháng mà tháng đầu tiên đã kiếm hơn chục triệu r

Còn bác đã xác định đi làm thì e khuyên việc đầu tiên là phải tự tin lên. Việc cho lập trình viên ko thiếu. Các công ty còn đi tuyển bọn sinh viên thực tập xong đào tạo lại chúng nó mà lương cũng 5-6tr/tháng rồi. E có thằng bạn cũng lập trình chẳng biết mẹ gì về web được chúng nó đào tạo giờ cũng 12tr/tháng. Bác nên vào face tham gia các nhóm php trong đấy nó đăng tin tuyển dụng đầy ra. Tuyển thực tập đào tạo + trả lương luôn.
    Diễn đàn đông vui nhất Việt Nam: dembuon[.]vn

8. Thành viên Like bài viết này:

Like
    45
    Mà em thấy kênh youtube của bác cũng nhiều view sao ko kiếm tiền ngay từ cái đó???
    Diễn đàn đông vui nhất Việt Nam: dembuon[.]vn

10. Thành viên Like bài viết này:

Like
    11
    Nghe chuyện anh có vẻ buồn buồn. Em bây giờ cũng muốn theo lập trình web đây cố lên anh

12. Thành viên Like bài viết này:

Like
    176
    Quote Được gửi bởi connhagiau89 View Post
    E hiểu cái cảm giác của bác vì e cũng từng như thế, đeo đuổi đam mê với lập trình web nhưng chỉ làm trên mạng là chính suốt ngày cắm đầu vào máy tính nên kiếm đc rất ít tiền cho bản thân và cũng thường xuyên bị mọi người hỏi làm gì ko biết trả lời ntn cho phải.

Diễn đàn đầu tiên e lập cách đây 10 năm và thời kỳ đỉnh cao nhất vào khoảng 2009-2010 số visitor / day rơi vào khoảng 20-30k nhưng hồi đấy chỉ lo học và cũng chẳng biết cái mẹ gì về mmo nên chẳng kiếm đc 1 đồng nào từ cái 4r đó cả mà toàn phải bỏ tiền túi ra thuê server đắt vãi nồi. (Giờ ngồi nhìn lại ms tiếc vcl) Hồi đấy còn chẳng biết nghịch kiểu gì nhưng đoán chắc là cũng tham gia vào chương trình gì đó trên mạng mà thằng Namedrive nó gửi cho 25$ vào Paypal mà mấy năm nay mới vào lại Paypal đek hiểu mình được thanh toán vì chuyện gì :v

Giờ thì e vẫn làm tiền với cái máy tính nhưng giờ đây trí não có lẽ đã tưởng đả thông nhìn cái gì em cũng biến nó ra tiền được. Chính thức e mới tìm hiểu MMO các kiểu được hơn 1 tháng mà tháng đầu tiên đã kiếm hơn chục triệu r

Còn bác đã xác định đi làm thì e khuyên việc đầu tiên là phải tự tin lên. Việc cho lập trình viên ko thiếu. Các công ty còn đi tuyển bọn sinh viên thực tập xong đào tạo lại chúng nó mà lương cũng 5-6tr/tháng rồi. E có thằng bạn cũng lập trình chẳng biết mẹ gì về web được chúng nó đào tạo giờ cũng 12tr/tháng. Bác nên vào face tham gia các nhóm php trong đấy nó đăng tin tuyển dụng đầy ra. Tuyển thực tập đào tạo + trả lương luôn.
    Cảm ơn bác nhiều, em sẽ tự tin như bác nói

Like
    176
    Quote Được gửi bởi connhagiau89 View Post
    Mà em thấy kênh youtube của bác cũng nhiều view sao ko kiếm tiền ngay từ cái đó???
    Cái kênh của em có view mấy đâu bác

Like
    176
    Quote Được gửi bởi Khoai sọ View Post
    Nghe chuyện anh có vẻ buồn buồn. Em bây giờ cũng muốn theo lập trình web đây cố lên anh
    Cảm ơn bạn. Cùng cố gắng nhé

16. Thành viên Like bài viết này:

Trang 1 / 5 1234 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết