Trang 2 / 2 FirstFirst 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 13 / 13
    Like
    24
    Quote Được gửi bởi superthin View Post
    @buavl: mình đang không phải chê cáp quang về mặt công nghệ và xu thế so với cáp đồng, mong bạn hiểu cho điều ấy.

Điều mình đang muốn nói ở đây là các ISP của Việt Nam, mình không rõ là do thủ thuật kinh doanh hay vì lý do gì mà trước đây khi dial-up cũng chậm hơn ở các quốc gia khác, đến khi lên ADSL cũng chậm hơn, giờ lên cáp quang thì cũng chậm hơn nốt.

=> Cảm thấy có gì đó rất nghi ngờ cái kiểu làm ăn "không đến đầu đến đũa" của các ISP chúng ta chứ không phải là chuyện cáp quang hay cáp đồng. Khi mà cáp đồng ADSL chưa đạt đến cái chất lượng thực sự của đã lo chuyển sang cáp quang, rồi mình tin chắc rằng với cáp quang, các ISP lại cũng không thể làm nó đạt được chất lượng như nó đáng có ==> có chuyển lên cách truyền bằng tốc độ của... suy nghĩ đi nữa, theo mình là mang ý nghĩa... bịp bợm chứ không thực sự mang lại chất lượng dịch vụ tốt hơn cho khách hàng.

Ví dụ: mình có trò chuyện với một anh bạn ở bên Đức, anh ấy cho biết anh ấy sử dụng ADSL tốc độ là 512mbps, và rõ ràng là nó không chỉ đó là tốc độ từ modem của anh ta lên ISP, mà đó là tốc độ đi ra Internet. Anh ấy download, upload một số file nằm ở các server đặt ở data center khác nhau từ Mỹ, Châu Âu, Úc, Nhật, Singapore thì mình đều thấy rằng tốc độ ổn định và tốt hơn hẳn mình. Trong khi đó, mình đã chạy quanh các ISP có ở Việt Nam từ Viettel, VNPT, SaigonTourist, FPT, và cực đoan hơn là upload/ download bằng cách remote vào một máy tính đặt trong data center Viettel IDC Sóng Thần để tìm kiếm tốc độ khả dĩ đủ để hài lòng ==> vẫn cảm thấy có gì đó còn thất vọng.

Gì thì gì, đến giờ này mình vẫn áp dụng biện pháp gửi dữ liệu hơi cực đoan là mang ổ cứng ra gửi nhà xe (đi tỉnh) hoặc người đi máy bay để chuyển dữ liệu ra Hà Nội, và cách này đang nhanh hơn dùng cáp quang. Đó là mới truyền trong nước, còn ra nước ngoài thì ôi thôi, cứ gọi là cắm máy upload suốt ngày đêm.
    - Nước ta là nước thừa hưởng công nghệ chứ không sáng tạo ra công nghệ , việc thua kém các nước khác là chuyện khó tránh. Và chúng ta đang sử dụng mạng theo kiểu share, chứ ko phải dạng guaranteed, mạng nhanh hay chậm, ổn định hay không, còn tùy thuộc vào nhóm người dùng chung port với mình.

- Bạn đã không đọc kĩ hợp đồng trước khi đăng kí mạng, đây cũng là mánh kinh doanh của nhà mạng, vì thực tế, trên đại đa số hợp đồng mạng cá nhân, chỉ ghi cam kết tốc độ tối đa đạt dc, chứ chả có chỗ nào ghi cam kết tốc độ tối thiểu cả, mình đang dùng FPT family, 20mbps, gói cao nhất dành cho cá nhân của FPT, và đường truyền thực tế mình sử dụng dc khi không đứt cáp đạt 80~90% cam kết tối đa, sử dụng cable nối thẳng từ máy tính tới wifi (sau 1 tuần ý kiến liên tục với tổng đài, thợ sửa liên tục).

Còn khi lag, đứt cáp, abc, thì tốc độ mình đạt dc có thể bằng 0 kb/s .

Mình nói dựa trên cơ sở mạng ra nước ngoài, còn việc kết nối trong nước thì luôn đạt 80,90% bất kể thời điểm nhé.

Nếu bạn muốn đường truyền đảm bảo tỉ lệ 1:1 với hợp đồng thì google search từ "LEASED LINE", đường truyền bảo đảm dành cho bạn, vấn đề là money có đáp ứng nổi hay không thôi.

- Line mạng 512mbps cho tốc độ download thực tế lên tới 64Mb/s, với tốc độ này, anh bạn ở Đức có thể download maximum đường truyền của đại đa số server trên thế giới. Cũng chả có mấy file đủ nặng để làm khó đường truyền tầm này cả.

Bạn so sánh line mạng 512 mbps với line mạng 5,10,15,20 mbps là không hợp lý. Chưa kể Đức là một trong những quốc gia có cơ sở hạ tầng mạng khủng nhất thế giới.

Các nước bạn liệt kê như Mỹ, Châu Âu, Úc, Nhật, Singapore đều là những quốc gia có hạ tầng mạng thuộc dạng ông cố nội, 2 thằng bự con chơi với nhau thì tất nhiên khác hẳn, sao bạn không thử so sánh line mạng 512 mbps đó down file từ mấy server bên Lào, Campuchia, hay Việt Nam? Chắc chắn bạn khó đạt dc mốc download 10 Mb/s , vâng, lại vấn đề CSHT.

- Server Việt Nam của các ISP mục đích chính là để dựng web nội địa, đường truyền nội địa dc 100 Mbps, nước ngoài 10 Mbps thì có khác gì bạn dùng máy tính cá nhân đâu? Sao bạn mắc công chạy quanh xài thử như thế làm gì ? Như mình, mình chả bao giờ dùng server VN cả, giá đắt, chất lượng ko tốt.

Nếu nhu cầu chỉ ở trong nước, thì lắp 2,3 line mạng cáp quang tương ứng với các ISP khác nhau, làm cái modem draytek gộp mạng lại và tận hưởng tốc độ nội địa siêu cấp. 1 Line ko ổn định thì có các line khác hứng, cỡ 3 line thêm dcom các kiểu vào, bạn dùng máy nhà dựng game server cũng vô tư.

Còn có nhu cầu truyền dữ liệu đi quốc tế dung lượng lớn thì qua linode hay ramnode, làm con vps singapor, 4GB / 4core, ổ cứng SSD, line mạng 500 Mbps, giá 40$/ tháng, thuê theo giờ 13k / h, không phải tốt hơn sao ? Cài ubuntu vô remote qua VNC. Ngon lành.

- Chính bạn cũng nói, bạn đang áp dụng cách gửi dữ liệu cực đoan là gửi cả ổ cứng . Gửi nguyên ổ cứng thì mình đoán dữ liệu bèo bèo cũng 1,2 TB, tầm đó gửi ổ cứng là đúng rồi còn gì, Vd 1TB là 1000GB, 1000GB dữ liệu, thì cả anh bạn ở Đức xài line 512mbps cũng phải cắm máy download liên tục 11 ~ 12 tiếng với tốc độ maximum 64 Mb/s ), thế này rõ ràng là gửi cả ổ cứng đi nhanh hơn cắm upload bằng line mạng 5,10,15,20 mbps ở VN rồi, chẳng hiểu bạn đưa điều hiển nhiên này ra làm gì .

- Chốt hạ, bạn sử dụng mạng không theo ý muốn, bạn có quyền gọi lên CSHK của ISP để phản ánh và yêu cầu họ fix lại, bạn trả tiền dịch vụ, bạn có quyền yêu cầu.

Và ai làm dịch vụ cũng đều mong muốn dịch vụ của mình dc khách hàng ưu thích, chả ai muốn bị chửi cả. Có nhiều lý do vĩ mô nó khiến dịch vụ chưa hoàn chỉnh, chứ có phải nguyên nhân do mấy con tôm con tép gây ra đâu .

Lên đây mở topic thể hiện suy nghĩ thiếu sót với đoán bừa khi chưa tìm hiểu kỹ là ko hợp lý và chẳng giúp giải quyết dc vấn đề gì.
    Được sửa bởi buavl lúc 09:30 ngày 18-05-2015

Like
    14
    tình hình là VNPT sau khi đứt cáp biển đến 20/5 còn tệ hơn trước đó , load mấy trang nước ngoài google có lúc được lúc không , còn chơi game online thì dis liên tục dù kiểm tra ping tới 192.168.1.1

Like
    18
    đang bực mình thằng VNPT mạng như ****, hôm qua có 1 top e xinh tươi đi giới thiệu cáp quang vịt teo, thế là mình kí hợp đồng tại chỗ luôn, giá rẻ hơn hiện tại mà tốc độ lôi cái bản hợp đồng ra so thì gắp 4 lần VNPT

Gõ mấy cái chữ này xong thì gmail nó vẫn còn loading , điên thiệt

Trang 2 / 2 FirstFirst 12

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết