1. Blogger là gì

Blogger là một trang của google ứng dụng để người sử dụng tạo blog cá nhân để đăng tải thông tin hữu ích tới bạn đọc. Blogger hoàn toàn miễn phí, và bên cạnh đó, blogger cho phép người dùng thêm tên miền của mình vào blog thành một blog chuyên nghiệp.

Ưu điểm khi sử dụng blogger: tên miền miễn phí ( bạn sử dụng subdomain của blogspot,com) và lưu trữ dữ liệu miễn phí (lưu trữ dữ liệu trên Google không cần phải thuê hosting riêng). Một ưu điểm nổi bật nữa là blog, website của bạn sẽ được bảo vệ bởi Google. Không lo bị tấn công và việc bạn làm là bảo mật chính tài khoản của bạn.

Nhược điểm khi sử dụng blogger: số lượng người dùng đông, do đó không lựa chọn subdomain ưng ý như mình muốn nhất. Sử dụng trên nền tảng google, đòi hỏi bạn muốn trang trí website của mình thì phải biết thay đổi code nhiều hơn. Và cuối cùng, website của bạn sử dụng trên nền tảng của google và bạn phải tuân thủ theo các quy tắc google đưa ra.

2. Đăng ký website miễn phí bằng blogger

Bạn cần phải có 1 tài khoản gmail để đăng ký tài khoản. Để đăng ký tài khoản bạn có thể truy cập vào gmail

Bước 1: Truy cập trang blogger và đăng nhập bằng tài khoản gmail. Khi đó, bạn sẽ phải xác nhận thông tin để đăng ký.

Bước 2: Tạo website miễn phí

Sau khi xác nhận tài khoản xong, bạn sẽ vào trang chủ quản lý blog. Go Luca khuyên bạn nên chuyển sang ngôn ngữ tiếng Việt. Và các bài viết hướng dẫn thiết kế website miễn phí bằng blogger sẽ sử dụng tiếng Việt.

Bạn tạo website miễn phí bằng click vào “Blog mới” – khoanh tròn trong hình vẽ.

Bước 3: Đặt tiêu đề và địa chỉ blogger

Sau đó, bạn chọn “Tạo blog” là bạn đã có một website miễn phí.

3. Thiết kế website miễn phí bằng blogger

Trong blogger có nhiều phần cài đặt, tùy biến. Bạn có thể xem thêm ở hình dưới.

Lưu ý: Go Luca hướng dẫn các bạn thiết kế website miễn phí bằng blogger. Và chú trọng đến hướng dẫn bạn cách sử dụng blogger để tùy biến thành website giới thiệu, website bán hàng phù hợp với bản thân.