Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6
    Like
    10

Review học ở FPT Aptech

Hôm nay em viết bài này coi như là tâm sự khoảng thời gian 2 năm em học ở FPT Aptech. Bài viết không bêu xấu hay hạ uy tín một tổ chức mà chỉ là những suy nghĩ cá nhân sau khi ra trường.Thôi dài dòng quá vào chủ đề chính thôi !!!
    Cũng như bao bạn bè cùng trang lứa khác ... Vào giữa hè tháng 7 dưới cái nóng oi bức của Sài Gòn em được ba chở đi thi Đại Học, lúc đó nhận thức về thi Đại Học của em còn kém lắm (đến tận lúc thi tốt nghiệp mới có định hướng) thế là chuyện gì đến cũng đã đến, em đã rớt ĐH chỉ vì mộng vào ngân hàng mà sức thì không đủ.
    Trong suốt khoảng thời gian đó em hụt hẩn lắm, thế là ngồi tự kỷ lên mạng tình cờ quen được một anh hơn mình 2 tuổi học chung trường cấp 3 và đang học ở FPT Aptech, anh ấy tư vấn 1 hồi em đã quyết định bước chân vào ngôi trường này mặc dù kinh tế gia đình em lúc đó không khá lắm.
    Đánh giá sơ về trường: cơ sở vật chất tốt, giáo trình tốt, giáo viên chất lượng, mỗi cái 1 tuần học có 3 buổi nên kiến thức vào nhanh rồi cũng đi nhanh. Học ở đây cứ như là cưỡi tên lửa xem hoa vậy, hết Java tới .NET rồi ASP.NET .... đủ mọi loại ngôn ngữ, nhồi nhét như thế thử hỏi làm sao sinh viên tiếp thu hết !!! Chưa kể mấy cái Project cuối học kỳ trường cho thời gian quá gấp gáp nên sinh viên và mấy đứa bạn em làm cho qua loa chứ chả thấy lên được tí EXP nào hết, có khi còn mua Project bên ngoài hoặc giao cho nhóm trưởng làm hết .... thử hỏi như vậy học được cái quái gì chứ !!!
    Còn về kì thi cuối môn thì chia ra làm 2 phần: lý thuyết và thực hành.
    Phần lý thuyết thì có thể lên mạng xem đối với các môn dễ hoặc có thể đậu 100% nếu bạn chăm chỉ đọc sách và có kỹ năng đọc nhanh (vì thi lý thuyết cho mang sách vào ... hơn 50% câu hỏi nằm trong sách và có đáp án sẵn). Đối với các môn khó thì chỉ cần ngoại giao tốt là có thể đủ điểm đậu ... bạn có thể hỏi các lớp trước đã thi xong vì các câu hỏi và câu trả lời cứ na ná nhau cho nên rất dễ pass.
    Phần thực hành thì đòi hỏi tư duy cho nên hơi khó xơi hơn phần lý thuyết nhưng nếu bạn ngoại giao tốt, hỏi đề các lớp trước hoặc các anh chị đi trước thì có thể vượt vũ môn hết. Còn bản thân mình thì thấy không cần thiết vì trước lúc thi giáo viên đã cho 1 đề thi demo thử, demo này có thể nói giống 99,99% .... vậy còn 0.01% còn lại thì sao ? Nó là ở các bạn, vì nếu đề thật sự giống 100% thì thi làm cm gì nữa ??? 0,01 % còn lại chỉ là thay đổi cơ sở dữ liệu hoặc thay đổi câu lệnh Insert thành Delete, Update và ngược lại.
    Túm váy lại học xong các bác sẽ thấy choáng vì 1 mớ lý thuyết hỗn độn vì giáo viên dạy lướt qua khá nhanh, còn thực hành thì chỉ những câu lệnh Insert, Update,Delete cứ thế xoay vòng, chả có gì gọi là logic hay sáng tạo.
    Trước lời mời gọi "Cam kết 100% có việc làm sau khi ra trường", thật sự mình đã thất vọng với những gì nhận được ở hiện tại.Các buổi Open House gì gì đó cứ tưởng dạy những kỹ năng mềm hay kỹ năng phỏng vấn xin việc nào ngờ đó là những buổi cho sinh viên ngồi chơi xơi nước, đánh LMHT. Lâu lâu giáo viên còn nói khóa sau tui sẽ dạy tụi em làm sao để phỏng vấn được trôi chảy, các chiêu để mà dễ xin việc nhưng nào có thấy đâu, chỉ là những lời hứa thoáng qua.
    Mà em cũng thuộc dạng học sinh khá giỏi lúc học phổ thông đó chứ, thật tiếc khi bỏ tiền bạc và thời gian vào ngôi trường này
    Ba mẹ em bây giờ rất thất vọng về em vì suốt 2 năm em học ba mẹ đã cày vất vả để đóng học phí cho em, em đã cố gắng không rớt môn nào vì thương ba mẹ lắm. Ba mẹ đã hy vọng rất nhiều vào em nhưng em đã phụ sự kỳ vọng đó (Con có lỗi lắm ba mẹ ơi).
    Nói sơ về lớp em tí ... lớp em có khoảng 20 mạng, sau học kỳ 2 còn khoảng 14 mạng (trong đó có 2 mạng đóng xong học phí học kỳ 3 rồi quyết định nghỉ luôn vì không theo nổi nữa).
    Trong 14 mạng này thì chỉ có 4 mạng là thật sự giỏi (trong đó có em), còn lại 10 mạng kia chỉ là nhờ vả để lướt qua môn và mấy cái đồ án (Nói chung là 10 mạng này học để lấy cái bằng là chủ yếu). Mà thật sự 10 mạng này học chả ra làm sao, đôi lúc đề thi dễ ợt cũng rớt, rớt xong phải đóng tiền học lại.
    Trong 4 đứa "học được của lớp" thì 1 đứa nhờ có mối quan hệ tốt đã được săn đón để "đào tạo lại" và làm việc cho họ, 1 đứa thì chật vật chạy đi phỏng vấn nhiều nơi, đọc 1 mớ lý thuyết trên mạng thì cũng đã xin vào được công ty Five Star Solution VietNam, còn đứa kia thuộc dạng đàn anh của mình vì anh này hơn mình 3 tuổi và đã học trước lập trình được 3 năm rồi, sức học của anh phải nói là đứng nhất lớp .... bây giờ ảnh đang ở nhà bán USB, laptop (ế chổng ra vì cạnh tranh và kinh nghiệm kinh doanh chưa có). Còn em thì như thế nào các bác cũng biết khỏi nói.
    Từ nay tôi sẽ không tin những câu slogan: "Giới thiệu việc làm hay cam kết 100% *beep* *beep*" gì đó nữa đâu .... nản lắm rồi!!!
    Còn bác nào thuộc loại giỏi lập trình đứng Top của trường thì đừng ném đá nhé vì bản thân các bác đã giỏi sẵn rồi học trường nào mà chẳng giỏi.
    [Cố gắng đạt điểm cao lấy bằng khá để được gì ... Bây giờ ta chỉ còn 2 bàn tay trắng]
    Thôi ngủ mai chuẩn bị đi làm ca đêm thôi !!!
    Quote Quote

Like
    5
    Chia buồn với bác, có thằng em học bên NIIT, học hết cao đằng nó đẩy ra bên đại học cntt của dh quốc gia học liên thông lên đại học. Nó học mạng, vậy mà giờ học xong cái cao đẳng chẳng biết gì, tới giờ cũng không xin được việc, mình hỏi thì nó nói học mạng, mà chả thấy chuyên về 1 cái gì, chắc đào tạo theo kiểu qua loa. Giờ mình có 1 ít lời khuyên với bạn, mong rằng giúp được bạn ít nhiều. Bạn học xong 2 năm về lập trình chắc cũng có ít kiến thức cơ bản. Mình khuyên bạn nên học thêm 2 khóa học này ở ngoài nếu có điều kiện
    1. khóa seo web (2 tháng)
    2. Lập trình web bằng php(4-6 tháng)
    Sau khi học xong bạn có thể làm theo 2 nhánh
    1 là làm seoer - nếu bạn có thêm ít kiến thức về việc lập trình web thì mức lương sẽ cao hơn 1 seoer 1 tý và cũng hỗ trợ cho quá trình làm việc của bạn
    2 làm coder - hiện tại tuyển lập trình viên web php khá nhiều nên bạn yên tâm về công việc
    Cuối cùng là bạn hãy cố gắng lên, đừng nhìn vào thất bại của những người xung quanh, mà hãy nhìn vào những người thành công để phấn đấu. Chúc bạn sang năm sớm có công việc.
    Tìm căn hộ cho thuê hoặc các căn hộ quận 11

Like
    10
    Quote Được gửi bởi duybinhkhaihoan View Post
    Chia buồn với bác, có thằng em học bên NIIT, học hết cao đằng nó đẩy ra bên đại học cntt của dh quốc gia học liên thông lên đại học. Nó học mạng, vậy mà giờ học xong cái cao đẳng chẳng biết gì, tới giờ cũng không xin được việc, mình hỏi thì nó nói học mạng, mà chả thấy chuyên về 1 cái gì, chắc đào tạo theo kiểu qua loa. Giờ mình có 1 ít lời khuyên với bạn, mong rằng giúp được bạn ít nhiều. Bạn học xong 2 năm về lập trình chắc cũng có ít kiến thức cơ bản. Mình khuyên bạn nên học thêm 2 khóa học này ở ngoài nếu có điều kiện
    1. khóa seo web (2 tháng)
    2. Lập trình web bằng php(4-6 tháng)
    Sau khi học xong bạn có thể làm theo 2 nhánh
    1 là làm seoer - nếu bạn có thêm ít kiến thức về việc lập trình web thì mức lương sẽ cao hơn 1 seoer 1 tý và cũng hỗ trợ cho quá trình làm việc của bạn
    2 làm coder - hiện tại tuyển lập trình viên web php khá nhiều nên bạn yên tâm về công việc
    Cuối cùng là bạn hãy cố gắng lên, đừng nhìn vào thất bại của những người xung quanh, mà hãy nhìn vào những người thành công để phấn đấu. Chúc bạn sang năm sớm có công việc.
    cảm ơn bạn đã động viên, hiện tại mình đang làm Google Adsense .... tự phát triển tự mài mò, lương tuy không cao những đủ để trang trải những chi phí trong cuộc sống. Nếu công việc hiện tại không tốt mình sẽ học một khóa PHP và làm coder vì SEO mình đã biết gần như là 80% rồi.

Like
    1
    chào thớt. Mình cũng là sinh viên Fpt, nhưng mình học fpt poly bằng thì cao đẳng nghề thôi. Thực sự lúc đầu học mình cũng hơi hoang mang về các môn học . Mình học lập trình java nhưng trường lại dạy thêm 1 đống html5, css3, java sprict , jquery và C++ nữa học một hồi khá mệt nhưng mình nhận ra thế này, học gì nó cũng có mục đích cơ mà do thời lượng quá ít nên chưa hiểu dạy kiểu đó làm gì.
    Nói lại chuyện công việc hôm đi phỏng vấn có 5 người. 1 anh bách khoa, 2 anh cao đẳng công nghệ tt và 2 anh fpt chúng ta. vào phỏng vấn thấy có anh bách khoa là thấy tỷ lệ die khá cao.
    Thế éo nào anh bách khoa vào phỏng vấn mà run kinh khủng hỏi được mấy câu rồi họ thôi.
    Rồi đến anh cao đẳng công nghệ dẻo mồm mà tự tin nhất nhóm, vào nói lia lịa khá thoãi mái.
    Đến mình thì vào rồi ngồi xuống ráng bắt chước anh công nghệ thoãi mái một tý.
    Bên tuyển dụng hỏi :
    Tại sao anh muốn vào công ty chúng tôi ?
    Anh có kinh nghiệm chưa ?
    Nếu bây giờ tôi giao một công việc khác với công việc anh muốn ứng tuyển thì anh sẽ làm thế nào ?
    Thế anh hơn gì những người kia ?
    Mình cứ chém gió nhiệt tình và thoãi mái. Kinh nghiệm ko có nhiều nhưng ít nhất cũng có vài sản phẩm.
    Cuối cùng nó chọn anh công nghệ dẻo mồm và mình chỉ với duy nhất 1 điều mình hơn tụi kia là mình biết làm html với css3 trong khi mình ứng tuyển lập trình java.
    Khi đi làm thì mới biết công ty mình éo thuê nhân viên làm website cho sản phẩm mà toàn tự code nên tuyển mấy ông biết để có gì còn ngồi sữa
    thế mới nói học thêm cũng không thừa nhưng mà chuyên sâu 1 cái thôi

Like
    0
    Bên Kteam cũng có một bài review về FPT Aptech đó bạn thử sang tham khảo thử

Like
    6
    Quote Được gửi bởi bananethe View Post
    chào thớt. Mình cũng là sinh viên Fpt, nhưng mình học fpt poly bằng thì cao đẳng nghề thôi. Thực sự lúc đầu học mình cũng hơi hoang mang về các môn học . Mình học lập trình java nhưng trường lại dạy thêm 1 đống html5, css3, java sprict , jquery và C++ nữa học một hồi khá mệt nhưng mình nhận ra thế này, học gì nó cũng có mục đích cơ mà do thời lượng quá ít nên chưa hiểu dạy kiểu đó làm gì.
    Nói lại chuyện công việc hôm đi phỏng vấn có 5 người. 1 anh bách khoa, 2 anh cao đẳng công nghệ tt và 2 anh fpt chúng ta. vào phỏng vấn thấy có anh bách khoa là thấy tỷ lệ die khá cao.
    Thế éo nào anh bách khoa vào phỏng vấn mà run kinh khủng hỏi được mấy câu rồi họ thôi.
    Rồi đến anh cao đẳng công nghệ dẻo mồm mà tự tin nhất nhóm, vào nói lia lịa khá thoãi mái.
    Đến mình thì vào rồi ngồi xuống ráng bắt chước anh công nghệ thoãi mái một tý.
    Bên tuyển dụng hỏi :
    Tại sao anh muốn vào công ty chúng tôi ?
    Anh có kinh nghiệm chưa ?
    Nếu bây giờ tôi giao một công việc khác với công việc anh muốn ứng tuyển thì anh sẽ làm thế nào ?
    Thế anh hơn gì những người kia ?
    Mình cứ chém gió nhiệt tình và thoãi mái. Kinh nghiệm ko có nhiều nhưng ít nhất cũng có vài sản phẩm.
    Cuối cùng nó chọn anh công nghệ dẻo mồm và mình chỉ với duy nhất 1 điều mình hơn tụi kia là mình biết làm html với css3 trong khi mình ứng tuyển lập trình java.
    Khi đi làm thì mới biết công ty mình éo thuê nhân viên làm website cho sản phẩm mà toàn tự code nên tuyển mấy ông biết để có gì còn ngồi sữa
    thế mới nói học thêm cũng không thừa nhưng mà chuyên sâu 1 cái thôi
    Ông này đăng đúng bài viết này rồi off nick luôn?
    Có gì đó bất thường không?
    Bố đếch ký :D

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết