Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9
    Like
    1

Cần chú ý ! Hỏi về đặt mật khẩu cho modem cáp quang chuẩn GPON của VNPT

Nhà mình mới đăng ký gói cáp quang F2F 12Mb của VNPT Hà nội kèm khuyến mại Modem HUAWEI HG8045. Tuy vậy khi mình muốn cài đặt mật khẩu truy cập modem thì ko đc. Mặc định user & pass là telecomadmin & admintelecom.

Mình gọi lên tổng đài thì nhân viên kỹ thuật nói là loại Modem này không đổi đc password & trấn an rằng công nghệ kết nối FTTH bảo mật rất khác so với cáp đồng truyền thống

Nói thật là mình cũng hơi nghi ngờ thông tin này nhưng kiến thức về mạng hầu như ko có nên đành chịu. Vậy mình nhờ các bro kiểm chứng giùm thông tin trên hoặc link có thông tin liên quan.

P/S: nếu mình tự mua modem quang bên ngoài thì có chức năng đặt pass cho modem ko ?

Cảm ơn nhiều
    Được sửa bởi HBSIE7 lúc 05:53 ngày 20-09-2014
    Quote Quote

Like
    3
    Mình chưa dùng qua hàng đó nên chưa biết nhưng khẳng định được cách trả lời của nhân viên support không chấp nhận được, chưa nói đến việc attacker có thể làm gì network khi control được modem, chỉ riêng vấn đề chức năng không dùng được thì đã thuộc dạng tệ rồi. Bạn thử tìm bản firmware phù hợp với modem rồi update lên thử xem, có thể change passwd lại được không chừng.

Còn nếu mua modem ở ngoài thì hầu hết 100% chức năng quản lý user vẫn hoạt động bình thường, change thoải mái, mình chưa gặp hiện tượng modem không change được user vs passwd

3. Thành viên Like bài viết này:

Like
    1
    Quote Được gửi bởi levutechcom View Post
    chưa nói đến việc attacker có thể làm gì network khi control được modem, chỉ riêng vấn đề chức năng không dùng được thì đã thuộc dạng tệ rồi.
    Chính xác là như vậy đó. Mình nghĩ rằng nếu thực sự an toàn thì bỏ quách cái phần user & pass đi cho xong vì có cũng như ko ???

Bạn thử tìm bản firmware phù hợp với modem rồi update lên thử xem, có thể change passwd lại được không chừng.
    Firmware mới nhất rồi bạn ah

Còn nếu mua modem ở ngoài thì hầu hết 100% chức năng quản lý user vẫn hoạt động bình thường, change thoải mái, mình chưa gặp hiện tượng modem không change được user vs passwd
    Bạn có chắc là Modem cáp quang ko ? cho mình 1 cái tên đi. Còn modem ADSL thì ok rồi. Trước giờ mình vẫn đổi

Cảm ơn bạn nhiều. Mình post vấn đề này ở mấy forum rồi nhưng chưa thấy ai reply cả

Like
    0
    Công ty mình cũng có mà không hiểu họ đặt kiểu nào ? hay là vào trang của vnpt rồi đặt ý bạn. Tốt nhất nên hỏi bên Vnpt chỗ bạn họ hưỡng dẫn cho a

Like
    2
    MÌnh cũng dùng gói MegaHome 18MB, modem cứ tắt đi là nó mất internet, gọi điện mấy lần nó đến nó cài lại modem cho xong bảo ko được tắt modem. Loại này ko được tắt, tắt là sẽ mất internet và sẽ phải cài lại.

Vui vãi ...

Like
    168
    Tôi không họ có gắn đúng chuẩn không vì cáp quang phải chạy liên tục, còn có backup battery nữa để mất điện nó vẫn chạy được (khoảng nửa ngày).

Like
    0
    Vấn đề này có vẽ có tính hệ thống đây, bên FPT cũng vậy trang bị modem cho khách hàng rồi có thể truy cập vào modem khách hàng từ xa qua internet luôn (nói để để dễ dàng hỗ trợ kỹ thuật !!!). Còn bên này thì không đổi được password luôn bảo là công nghệ mới nó vậy !!!???

Like
    0
    bác nên lên GG tìm thông tin sẽ có cả hình ảnh miêu tả cụ thể cho từng bước, bác có thể tiện làm theo

Like
    0
    Em vẫn đổi được mà bác. Nhưng mà công nhận conmodem lởm thật

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết