Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 18
    Like
    0

cho em hỏi chút về pin laptop

Em mua laptop Dell Vostro 5447 thì nhân viên bán hàng bảo là con Dell này không phải quá lo về chai pin vì nó có công nghệ quản lý pin thông minh. Mọi người ai rành cho em hỏi nguyên lý hoạt động của công nghệ này là sao ạ?
    Quote Quote

Like
    50
    Quote Được gửi bởi dongtienxu View Post
    bình thường thì khi mình vừa xài vừa sạc máy rất dễ gây ra tình trạng chai pin, xài rất mau hết, cái công nghệ này nó vẫn đảm bảo cho việc vừa xài vừa sạc nhưng sẽ tự động ngắt sạc ở mức an toàn, sau đó thì có thể tung tăng xách máy đi mà vẫn đảm bảo số pin đủ xài
    Nói vậy ai cũng nói được. Bạn có thể nói rõ nguyên lý hoạt động của nó như thế nào. Ưu việc gì hơn so với cái cũ.
    Còn về kinh nghiệm của mình thì khi dùng thì cấm điện trực tiếp vào khoảng 10 ngày mình xả pin 1 lần dùng đến khi nào báo hết pin tiếp tục cấm điện vào dùng. Pin bền hơn.
    Còn việc máy tính dùng pin liên tục đương nhiên tuổi thọ pin sẽ giảm.

Like
    168
    Quote Được gửi bởi langtu456 View Post
    mình thì hay cắm sạc tới khi máy được 100% thì cắm sạc vậy xài luôn, mình nghĩ được 100% thì máy tự ngắt rồi chứ
    Đúng như bạn nói, smart chargers và pin biết lo liệu cho nhau NHƯNG cái gì rồi cũng chết. Pin sẽ chết sau một thời gian, tùy thuộc vào số lần charge. Hiện nay các nhà sản xuất chỉ quote 300 lần (đó là lý do tại sao họ chỉ bảo đảm - warranty - 1 năm, ngoại trừ các máy business). Trong thực tế pin có thể chịu được 3 hay 4 lần tức là khoảng 1,000 đến 1,200 lần nhưng dung lượng yếu đi nên số giờ giảm xuống. Nếu ngày nào cũng mang đi, xài hết và tối charge thì khoảng 2.5 - 3 năm thay pin là vừa.

Like
    23
    con asus của mình cũng dc 4 năm và giờ pin còn dung dc 1h ). Mình thì luôn gắn pin trong máy, nhưng khi mở máy là mình cắm điện sao cho khi vào win nhìn vào biểu tượng pin thì nó luôn là not charging thì khả năng chai pin thấp hơn. Mình thấy nhiều người bảo dùng ở nhà thì tháo pin, thử nghĩ cục pin có $100 nhưng cả máy cũng trên 10 chai, tiết kiệm chi mà tháo pin ra .

Like
    0
    Quote Được gửi bởi joknight View Post
    con asus của mình cũng dc 4 năm và giờ pin còn dung dc 1h ). Mình thì luôn gắn pin trong máy, nhưng khi mở máy là mình cắm điện sao cho khi vào win nhìn vào biểu tượng pin thì nó luôn là not charging thì khả năng chai pin thấp hơn. Mình thấy nhiều người bảo dùng ở nhà thì tháo pin, thử nghĩ cục pin có $100 nhưng cả máy cũng trên 10 chai, tiết kiệm chi mà tháo pin ra .
    nếu chỉ xài ở nhà thì tháo pin ra cũng tốt chứ $100 cũng nhiều lắm đó bạn

Like
    1
    Nguyên lý: chủ động ngắt pin khi sạc đầy & không lưu dẫn điện vào pin nữa, mà đi thẳng qua 1 mạch cảm biến & vào thẳng máy tính.

Like
    3
    Mình cứ cắm sạc xài cả ngày lúc nào tắt mày thì rút sạc, lâu lâu thì xài pin xả pin 1 lần

Like
    0
    Quote Được gửi bởi quyet_ueh View Post
    Mình cứ cắm sạc xài cả ngày lúc nào tắt mày thì rút sạc, lâu lâu thì xài pin xả pin 1 lần
    hình như mình nghe nói xã pin không tốt đâu bạn

Like
    168
    Quote Được gửi bởi piyazaza View Post
    nếu chỉ xài ở nhà thì tháo pin ra cũng tốt chứ $100 cũng nhiều lắm đó bạn
    Cái này thì hơi liều, mất điện thình lình thì có thể từ chết đến bị thương đấy. Thấy cứ tranh cãi hoài chuyện pin, ai thích đọc thì vào đây
    [code]http://batteryuniversity.com/[/i]

Like
    0
    các máy laptop bây giờ đều có quản lý pin khi sac thì tự động ngắt kết nối với pin, còn muốn dùng pin dc lâu tốt nhất là tầm 1 tháng bạn xả pin một lần, rút sạc ra và chạy cho tới 5% pin rồi sạc lại cho đầy pin 100% rồi mới dùng nhé

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết