Hiển thị kết quả từ 1 đến 1 / 1
    Like
    0

Tư vấn mua Gaming PC

Link: http://goo.gl/nS85YO

Bài viết này tôi viết để tư vấn cho các bạn 1 Gaming PC có cấu hình tầm trung, vừa đủ chơi tốt các game eSports hiện nay như Dota 2, LoL, FFOL3, WoT, CS 1.6, thậm chí là cả CS:GO, Warface, COD, Battlefield 3 - 4 là những game đòi hỏi cấu hình phần cứng cao.

Tất nhiên, Gaming PC này cũng sẽ đáp ứng tốt yêu cầu chơi các game online 3D như Tiếu Ngạo Giang Hồ, Đao Kiếm 2, LineAge 2, v.v…

Trong bài viết, tôi sẽ chia thành nhiều sự lựa chọn cho các bạn, vì mỗi người có 1 nhu cầu khác nhau, các bạn có thể tự chọn ra cấu hình phù hợp với mình nhất hoặc 1 lộ trình nâng cấp PC hiện đang có của bạn.

* Giá tiền các linh kiện là giá tham khảo tại thời điểm viết bài. Giá thực tế có thể thay đổi -/+ 5-10% tùy theo công ty máy tính mà bạn mua và các chính sách khuyến mãi của công ty đó.

Có 1 số linh kiện như VGA, RAM, Mainboard, LCD, PSU, Case các bạn có thể lựa những thương hiệu khác nhau tùy theo sở thích hoặc hàng đang có trên thị trường, giá thường là cũng không chênh lệch nhau quá nhiều cho sản phẩm cùng dòng.

1/ Cấu hình máy Gaming PC mới 100% có giá thấp hơn 10.000.000VND:

- CPU: Intel® Pentium® G3420 (Haswell SK1150) giá 1.440.000VND

Hiện tại cũng có nhiều phòng game ở VN đang sử dụng CPU G3420 hoặc thậm chí là thấp hơn mà vẫn chơi tốt đa số các game trên thị trường. Vì vậy nếu nhu cầu của bạn không đòi hỏi các tác vụ quá phức tạp thì CPU này là đủ cho bạn. Hoặc bạn cũng có thể nâng cấp lên Intel Core i3 4150 với giá 2.600.000VND

Nếu bạn cần xử lý nhiều tác vụ hơn, chạy nhiều chương trình cùng lúc hoặc các chương trình nặng như Photoshop, Adobe Premier, Sony Vegas, AutoCAD, 3DMax v.v… thì bạn nên chọn CPU Intel Xeon E3 1231 v3. Đây là CPU có giá tốt nhất so với hiệu năng mà nó đem lại, thích hợp cho các game đòi hỏi cấu hình cao như CS:GO, Battlefield 4.

- Mainboard: Gigabyte H81M-DS2 giá 1.475.000VND

Đây là mainboard cơ bản và đủ để cho bạn sử dụng với nhu cầu tương đối. Main có sẵn 2 cổng USB 3.0 và 2 cổng USB 2.0 ở phía sau, 4 cổng USB trên main có thể nối ra port rời ở phía trước hoặc sau. Nếu bạn cần cắm nhiều thiết bị USB trên máy tính thì có thể cân nhắc nâng cấp lên dòng main cao cấp hơn.

- RAM: Kingmax 4GB bus 1600 NANO giá 965.000VND

RAM 4GB là tương đối đủ để dùng Windows 7/8, chơi tốt các game eSports hoặc MMORPG hiện nay. Nếu có đủ tiền, bạn có thể mua 2 thanh để thành 8GB RAM, như vậy sẽ tốt hơn nhiều khi chạy nhiều ứng dụng cùng lúc.

- HDD: Western Digital Caviar Blue 1TB giá 1.380.000VND

Sở dĩ tôi chọn HDD 1TB là vì giá thành của nó chỉ cao hơn HDD 500GB khoảng 200-230 ngàn đồng. Trong thời đại này thì 500GB HDD sợ rằng không đủ cho các bạn chép game, phim HD để giải trí.

- PSU: Acbel 350W giá 370.000 hoặc Antec / Zalman / CoolerMaster 300W giá khoảng 450.000VND

PSU cũng là 1 phần quan trọng. Tuy nhiên, ở dòng PC tầm thấp như thế này thì 1 cái PSU 300-350W là đủ với bạn. Trừ khi bạn lắp quá nhiều ổ cứng, CPU mạnh hơn và VGA mạnh hơn thì bạn sẽ cần 1 PSU từ 500-700W.

Lưu ý là không mua các loại case rẻ tiền có nguồn sẵn, như vậy sẽ không đảm bảo được hiệu năng cho toàn bộ PC của bạn, đồng thời nguồn “dỏm” cũng có thể làm cả hệ thống của bạn lăn quay ra “chết” khi điện không ổn định.

- Case: HiGamer X9 giá 350.000VND

Đây là 1 sự lựa chọn tùy theo sở thích, có giá từ 300.000-2.000.000VND. Với đa số các bạn không tự lắp máy thì case không quá quan trọng với bạn. Tôi tạm chọn case HiGamer X9 giá 350.000VND cho những bạn không quá kén chọn.

Case này nhìn bề ngoại cũng ổn, có USB 3.0 phía trước, nút Power và Reset bố trí tương đối hợp lý, không sợ các bạn vô tình đá chân vào nếu để dưới gầm bàn.

- VGA: GTX 740 giá ~ 2.500.000VND hoặc GTX 750 giá ~ 2.850.000 - 3.250.000VND

VGA là “trái tim” của 1 Gaming PC. Cho dù bạn có dùng CPU Core i5, Core i7 hay Xeon, ổ cứng SSD, RAM 8-16GB mà chọn VGA không đúng thì Gaming PC của bạn vẫn chậm, giật, thậm chí chơi không nổi 1 số game. Sẽ có bạn hỏi là sao em mua VGA 2GB rồi mà chơi game vẫn giật. Cái quan trọng trong VGA là GPU chứ bộ nhớ cũng chỉ là phụ mà thôi. Có những VGA 512MB hoặc 1GB mà chạy vẫn tốt hơn, mạnh hơn nhiều so với những VGA có 2GB bộ nhớ.

Vậy thì trong số hàng trăm loại VGA đang có trên thị trường, bạn nên chọn loại nào?

Trong tầm giá < 3.000.000VND thì tôi chọn Nvidia GTX 750 vì dòng GPU này được thiết kế rất tiết kiệm điện năng và rất mát, giá lại hợp lý so với tính năng của nó. Hiệu năng thì cao, đủ đáp ứng hầu hết các game hiện tại, kể cả Battlefield 3 ở độ phân giải Full HD 1920x1080.

Bạn sẽ có rất nhiều sự lựa chọn mua VGA từ các hãng như Gigabyte, Asus, MSI, Palit, Galaxy, Zotac v.v… VGA của mỗi hãng sẽ có thêm 1 số tính năng nhất định như về cơ bản là gần như nhau. Bạn có thể tùy chọn cho mình tùy theo số tiền bạn có và nhu cầu sử dụng.

Hiện tại, Aces Gaming đang chọn sử dụng VGA Gigabyte GTX 750 OC 2GB DDR5 (GV-N750OC-2GL) giá 3.240.000VND vì VGA này có 2 cổng DVI-Dual Link, 2 cổng HDMI hỗ trợ hiển thị trên 4 màn hình. Trong khi một số VGA GTX 750 khác chỉ có 1 cổng DVI, 1 cổng VGA và 1 cổng Mini-HDMI, bạn sẽ phải cần dùng đầu chuyển nếu dùng dây HDMI bình thường.

Nhược điểm của VGA Gigabyte này là cần nguồn phụ cho quạt nhưng đó cũng là ưu điểm vì công suất quạt sẽ lớn hơn, tản nhiệt tốt hơn. Một số VGA GTX 750 khác không cần nguồn phụ vì công suất quạt yếu hơn nên chỉ cần dùng nguồn điện chia sẻ với VGA do khe PCI-E cung cấp. 1 nhược điểm nữa là nếu màn hình của bạn chỉ có cổng VGA thông thường thì phải dùng đầu chuyển sang DVI. Hiện nay hầu hết các màn hình LCD đều hỗ trợ cả VGA lẫn DVI nên bạn không cần phải lo lắng về điều này.

Nếu bạn có ít tiền hơn 1 chút thì GTX 740 hoặc GTX 650 cũng là 1 sự lựa chọn không tồi. Tuy nhiên, theo lời khuyên của tôi thì bạn nên đầu tư cho VGA 1 cách xứng đáng để khỏi phải hối hận sau này vì tiết kiệm có vài trăm ngàn đồng.

Tổng cộng ~ 9.300.000VND - Giá có thể giảm đi khoảng 500.000VND-1.000.000VND nếu bạn chọn VGA thấp hơn 1 chút, RAM, case và nguồn rẻ hơn.

2/ Cấu hình máy Gaming PC mới 100% trong tầm 10.000.000-20.000.000VND:

Cũng với cấu hình cơ bản như trên, các bạn có thể tăng thêm một / nhiều linh kiện sau tùy theo khả năng tài chính cũng như yêu cầu về công việc của mình.

- CPU: Intel Xeon E3 1231 v3 giá 5.800.000VND

Như tôi đã nói ở trên, nếu bạn cần xử lý nhiều tác vụ hơn, chạy nhiều chương trình cùng lúc hoặc các chương trình nặng như Photoshop, Adobe Premier, Sony Vegas, AutoCAD, 3DMax v.v… thì bạn nên chọn CPU Intel Xeon E3 1231 v3. Đây là CPU có giá tốt nhất so với hiệu năng mà nó đem lại, thích hợp cho các game đòi hỏi cấu hình cao như CS:GO, Battlefield 4.

Hiệu năng của CPU Intel Xeon E3 1231 v3 gần tương đương với CPU Intel Core i7 4770 với giá hơn 7.000.000VND mà lại tiết kiện điện hơn và mát hơn.

- Mainboard: Để chạy tốt các CPU dòng cao hơn như Xeon, Core i5, Core i7, bạn cần nâng cấp mainboard lên loại tốt hơn. Có rất nhiều sự lựa chọn cho bạn trong tầm giá từ 2.500.000-3.500.000.

- RAM: Bạn có thể nâng RAM lên 8GB để hệ thống chạy nhanh hơn, thậm chí 16GB nếu cần thiết.

- SSD: Đây là 1 sự lựa chọn tốt nếu bạn muốn tốc độ khởi động Windows, tốc độ load game/software nhanh hơn RẤT NHIỀU so với dùng HDD thông thường.

Bạn nên có 1 ổ SSD 120GB để cài Windows và các softwares thường sử dụng, đồng thời để chép những game mà bạn chơi hàng ngày trên này. Đảm bảo bạn sẽ cảm thấy bất ngờ trong những lần sử dụng đầu tiên khi load game, nhất là những game nặng như Dota 2, CS:GO, Battlefield, COD v.v…

Tất nhiên, bạn sẽ phải bỏ ra thêm 2.500.000-2.900.000VND cho 1 ổ SSD 120-128GB. Còn ổ HDD 1TB thì bạn chứa những dữ liệu ít khi sử dụng như hình ảnh, phim HD, tài liệu tham khảo v.v…

- VGA: Như tôi nói ở trên GTX 750 là 1 sự lựa chọn tốt nhất ở tầm giá 3.000.000VND. Nhưng nếu bạn có nhiều tiền hơn thế để đầu tư cho 1 VGA ngon lành hơn thì GTX 750Ti sẽ là một sự lựa chọn tương đối lý tưởng cho bạn khi chỉ cần thêm khoảng 1.000.000VND so với GTX 750.

Bạn sẽ không cần phải nâng cấp PSU khi nâng cấp lên VGA này vì GTX 750 Ti cũng rất tiết kiệm điện và rất mát. Bạn chỉ phải nâng cấp PSU nếu như VGA của bạn là dòng GTX 560-660 hoặc GTX 760 trở lên.

Hiện tại phòng VIP của Aces Gaming đang sử dụng CPU Intel Xeon E3 1231 v3, 8GB RAM và VGA Gigabyte GTX 750 Ti. 98% số người chơi ở đây đều hài lòng cấu hình này khi chơi game.

2% không hài lòng là lượng khách “********” chơi các game FPS hạng nặng như Battlefield 4 và họ chỉ cảm thấy không hài lòng sau khi đã được chơi trên dàn máy thi đấu của Aces Gaming (Màn hình LCD 24” có Refresh rate 144Hz và Response time 1ms cùng với VGA GTX 760 OC) rồi quay lại chơi ở phòng VIP.

3/ Màn hình LCD: Giá từ 2.500.000VND đến 8.000.000VND

Tôi phải tách LCD ra thành 1 mục riêng vì đây là 1 vấn đề “lớn” cho 1 gamer thực thụ. Bạn nên đầu tư 1 màn hình như thế nào cho phù hợp nhất với mình?

Khi đã mua máy tại thời điểm này, ít nhất bạn cũng nên chọn cho mình 1 LCD 22” trở lên, với độ phân giải Full HD 1920x1080. Những LCD có độ phân giải tốt hơn sẽ không giúp bạn có được trải nghiệm thật sự tốt nhất với các dòng game hiện nay.

Các hãng màn hình như Asus, BenQ, AOC đều có màn hình dành cho Gamer. Tất nhiên là màn hình càng tốt thì càng đắt. Tôi sẽ liệt kê ra những yếu tố cần thiết của 1 màn hình chơi game tốt để bạn dễ lựa chọn:

- Độ phân giải: Full HD 1920x1080 là độ phân giải tối ưu cho các game 3D hiện đại.

- Thời gian đáp ứng (Response Time - RT): Các màn hình mới hiện nay đều có RT từ 8ms trở xuống. Tất nhiên là thời gian đáp ứng càng nhanh thì càng tốt, vì vậy để chơi game tốt nhất, bạn nên chọn màn hình có RT < 5ms. Hiện tại, ở Aces Gaming đang sử dụng màn hình có RT là 2ms và 1ms, đó là 1 phần lý do tại sao khi các bạn chơi game tại Aces Gaming sẽ có cảm giác “mượt mà” hơn là chơi ở nhà hoặc ở các cybergame khác.

- Tần số quét (Refresh rate - RR): RR 60Hz là chuẩn của 95% các màn hình LCD thông dụng hiện nay. Với các gamer bình thường thì 60Hz đã là đủ để các bạn chơi game hoặc làm việc. Chỉ có những gamers “********” hoặc “professional”, đặc biệt là FPS gamers mới thật sự có được những cảm nhận khi chơi game trên màn hình có RR cao hơn 60Hz.

Có những màn hình được thiết kế dành riêng cho đối tượng này và có RR từ 120Hz đến 144Hz. Những màn hình này có giá trên 6.000.000VND và rất “đáng đồng tiền” bỏ ra nếu bạn là 1 professional gamer, đã đầu tư 1 dàn Gaming PC “khủng” cho mình và muốn được chơi game ở trạng thái tốt nhất.

100% những gamers FPS đã được chơi trên màn hình 144Hz đều không muốn quay lại với màn hình 60Hz thông thường. Đây là điều đã được kiểm chứng sau 1 tháng hoạt động của Aces Gaming. Nếu bạn không thể mua màn hình LCD 144Hz hoặc muốn trải nghiệm trước khi mua, hãy đến với Aces Gaming và hỏi nhân viên để được chơi ở dàn máy thi đấu tại đây.

Trên đây là 3 yếu tố cần quan trọng để lựa chọn cho mình 1 màn hình thích hợp. Các yếu tố phụ khác không quá quan trọng và ảnh hưởng nhiều lắm đến trải nghiệm chơi game của bạn. Tùy theo khả năng tài chính, chỗ ngồi làm việc, nhu cầu công việc mà bạn có thể mua màn hình 22”, 24” hoặc 27”.

Theo cá nhân tôi, màn hình 24” là tối ưu nhất cho bạn nếu bạn có 1 chỗ ngồi tương đối rộng rãi. Màn hình 27” có thể sẽ là quá to với 1 số bạn, nhất là những bạn chơi game FPS.

4/ Nơi mua máy:

- Tại TPHCM: Các bạn có thể ra Tân Doanh (www.tandoanh.vn), Chuyển Mạch (www.chuyenmach.com) hoặc hỏi ngay tại quầy tiếp tân của Aces Gaming để mua máy.

Nếu bạn muốn đầu tư 1 cybergame tốt thì công ty Chuyển Mạch sẽ là sự lựa chọn tốt cho bạn vì đây là đơn vị cung cấp toàn bộ linh kiện máy tính cho Aces Gaming, cũng như rất nhiều cybergame lớn khác trong TPHCM và các tỉnh lân cận..

- Tại Hà Nội: Các bạn có thể ra công ty Mai Hoàng (http://www.maihoang.com.vn/), An Phát PC (http://www.anphatpc.com.vn/).

Trong bài viết này, tôi không nói đến Mouse, Keyboard, Headphone ở đây vì nó thuộc vào phần Gaming Gears. Tôi sẽ có bài tư vấn riêng về vấn đề này hoặc các bạn cũng có thể tham khảo ở nhiều nguồn khác.

Chúc các bạn có được 1 Gaming PC vừa ý nhất.

Nếu bạn cần tư vấn thêm hoặc có thắc mắc gì, bạn có thể gửi câu hỏi vào status này hoặc group Aces Gaming, tôi sẽ dành thời gian để tư vấn, giải đáp cho bạn.

https://www.facebook.com/groups/acesgaming/
    Quote Quote

2. 3 thành viên Like bài viết này:

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết