Hiển thị kết quả từ 1 đến 2 / 2

Chủ đề: Bài toán xe tăng

Like
    0

Ý tưởng mới ! Bài toán xe tăng

Đây là đề thi Tin học giải mở rộng cho học sinh phổ thông, mọi người giúp dùm nha!

Viết 3 chương trình:
    1. Chương trình mua xe tăng: đưa ra các đặt tiền cho một lượt bán đấu giá, chương trình này sẽ được nhận các thông tin về tên đội của mình, thông tin về k xe tăng được bán đấu giá của k lượt bán, t số tiền ban đầu của mỗi đội, c lượt bán đấu giá hiện tại và thông tin mà cả hai đội đã đặt tiền mua của c-1 lượt trước đó.
    2. Chương trình đặt xe tăng: để đưa ra cách đặt các xe tăng mà đội đã mua được, chương trình này sẽ được nhận các thông tin về tên đội của mình, thông tin về k xe tăng được bán đấu giá của k lượt bán, t số tiền ban đầu của hai đội, các thông tin mà cả hai đội đã đặt tiền mua của k lượt trước đó.
    3. Chương trình thi đấu: để đưa ra cách chơi cho một lượt đi, chương trình này sẽ được nhận thông tin về tên đội của mình, thông tin điểm của cả hai đội, thông tin về trạng thái các xe tăng của mình và xe tăng của đối phương. Cách thức thi đấu được cụ thể hóa như sau: đội nào sau khi thực hiện xong chương trình mua xe tăng mà còn nhiều tiền hơn thì được đi trước, nếu bằng nhau thì chương trình ban giám khảo sẽ chọn ngẫu nhiên 1 trong 2 đội để đi trước. Mỗi đội đến lượt đi của mình sẽ thực hiện 1 trong 2 hành động:
    - Hành động di chuyển: Chọn xe tăng sẽ di chuyển và hướng đi của xe tăng đó. Di chuyển sang 1 trong 4 ô kề cạnh và chỉ được đi vào trong 1 ô trống.
    - Hành động bắn: Chọn xe tăng dùng để bắn và vị trí xe tăng sẽ bắn. Cụ thể, nếu chọn xe A ở vị trí (x,y) có đặc tính trạng thái là a1,b1,c1 bắn vào vị trí (u,v) chứa xe tăng B với đặc tính trạng thái là a2,b2,c2, khi đó nếu khoảng cách giữa (x,y) và (u,v) ko vượt quá c1 thì bắn trúng. Xe A bắn trúng xe B thì trạng thái và điểm số được tính như sau:
    + Nếu khả năng công phá (b) của xe A nhỏ hơn khả năng phòng thủ (a) của xe B (b1< a2) thì khả năng phòng thủ (a) của xe B sẽ bị giảm đi b1 (tức là còn a2-b1), đội A sẽ nhận được b1 điểm
    + Nếu khả năng công phá (b) của xe A lớn hơn hoặc bằng khả năng phòng thủ của xe B (b1≥a2) thì xe B sẽ bị nổ, và đội A sẽ nhận được a2 điểm.

~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~ ~~~~~~
    Ban đấu, chương trình của ban giám khảo sẽ gọi chương trình mua xe tăng của 2 đội ra để mô phỏng cách mua bán đấu giá như đã mô ta ở trên.
    Sau đó, sẽ gọi tiếp chương trình đặt xe của 2 đội ra để đặt xe ra địa hình mô phỏng mà chương trình ban giám khảo hỗ trợ.
    Tiếp theo, sẽ gọi chương trình thi đấu của 2 đội ra để 2 đội bắt đầu thi đấu với nhau.
    Nếu trong quá trình thi đấu, xe tăng của đội nào bị phá hết trước thì thua, trong trường hợp 2 đội đã đi qua r lượt đấu rồi mà chưa bị phá hết xe thì chương trình ban giám khảo sẽ dựa vào điểm của 2 đội để đánh giá thắng thua....

~~~~~~~~~~~~~~~~~`
    Mong mọi người giúp dùm em, đây là đề thi ko hoàn chỉnh, chỉ mới 80% thôi.
    Ko biết là mình tự tương tác mỗi lần thực hiện mua bán đấu giá, rồi đặt xe, và mỗi lượt thi đấu...hay là mình tự lập trình ra rồi để nó tự auto...
    Mọi người phân tích rồi giúp em ạ!
    Quote Quote

Like
    6
    bạn ghi đầy đủ đề đi, hoặc chụp ảnh post lên, mình cảm thấy không hiểu về yêu cầu lắm, có yêu cầu về đồ họa không hay chỉ đưa về số liệu?
    nếu không yêu cầu về đồ họa, mình nghĩ đề bài sẽ sử dung input và output trên file có sẵn của giám khảo như các cuộc thi bình thường thôi, có nghĩa là:
    bài 1:
    input gồm 2 số nguyên t,c và 2 mảng số nguyên giá xe tăng và số tiền đặt
    output là số tiền đấu giá tiếp theo hoặc ngừng đặt cọc
    bài 2:
    input là output của bài 1 sau khi chạy nhiều lần (hết số lần test)
    output là số xe tăng mỗi đội có
    bài 3:
    input gồm nhiều dòng, mỗi dòng gồm các số x,y, a1,b1,c1, u,v, a2,b2,c2
    output đội thắng và số điểm khi kết thúc.
    nếu yêu cầu về đồ họa thì bạn dùng C# hoặc java để giải quyết, còn nếu yêu cầu về phần cứng nữa thì tìm các bạn thi robocon nha

3. Thành viên Like bài viết này:

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết