Trang 4 / 14 FirstFirst 12345679 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 131
    Like
    34
    Nói chung, cần phân biệt giữa lập trình viên với thợ viết code. Lập trình viên không đơn giản là họ chỉ viết theo những gì người khác bảo mình viết, còn thợ code thì viết theo kiểu Thiên Lôi sai đâu đánh đấy, thậm chí không rõ mình đánh có trúng trật gì không.

Vậy, lập trình viên ở mức nào? Nói hẳn là nếu có thể lập trình, đi giải thuê bài tập Pascal cho học sinh hoặc viết code minh họa đồ án cho sinh viên CNTT thì thu nhập hàng tháng cũng không tệ, thật đấy. Nhưng có lẽ người làm được chuyện như vậy, họ lại làm được những việc khác tốt hơn, và họ cho rằng đi làm thuê cho học sinh, sinh viên là điều sai trái/ trái với lương tâm mà không làm. Còn người viết code quá kém, không ra ngô khoai gì, làm sao mà đòi lương cho ngon, thu nhập tương ứng với giá trị tạo ra.

Khuyên Sugarman không nên làm nản chí anh hùng những người yêu thích việc lập trình, nghề nào cũng sống được cả nếu ta sống chết với nghề, và tuổi nghề là đủ để gọi là "1/2 thế kỷ", kể cả tiếp viên hàng không hay làm gái mại dâm như 2 bà này.
    "bất khả tri"

2. Thành viên Like bài viết này:

Like
    84
    Quote Được gửi bởi Sugarman View Post
    ...
    Bác so sánh vậy không chính xác lắm, nghề kế toán làm càng lâu càng có kinh nghiệm, quen biết càng rộng. Nghề có thể so với LT cũng không ít, ví dụ nghề cave chẳng hạn
    Ý bạn muốn nói LT giống nghề cave ở chỗ làm càng lâu càng mất hết kinh nghiệm? Và vòng quen biết càng thâu hẹp?

Tôi đoán có lẽ bạn làm trong ngành tuyển dụng việc làm. Nghề nào bạn cũng rành.

Tôi chỉ hỏi "kế toán viên sau 10 năm thì làm gì? cả nước VN 10 năm sau có bao nhiêu vị trí Kế toán Trưởng?". Tương tự: "kỹ sư sau 10 năm thì làm gì? cả nước VN 10 năm sau có bao nhiêu phòng kỹ thuật để lớp này làm trưởng?"

Like
    0
    Quote Được gửi bởi megaownage View Post
    Ý bạn muốn nói LT giống nghề cave ở chỗ làm càng lâu càng mất hết kinh nghiệm? Và vòng quen biết càng thâu hẹp?

Tôi đoán có lẽ bạn làm trong ngành tuyển dụng việc làm. Nghề nào bạn cũng rành.

Tôi chỉ hỏi "kế toán viên sau 10 năm thì làm gì? cả nước VN 10 năm sau có bao nhiêu vị trí Kế toán Trưởng?". Tương tự: "kỹ sư sau 10 năm thì làm gì? cả nước VN 10 năm sau có bao nhiêu phòng kỹ thuật để lớp này làm trưởng?"
    Tui ko phải dân tuyển dụng gì đâu bác.

Vấn đề ở chỗ kế toán nếu không lên kế toán trưởng thì có sao không, chắc là không vì kt tuổi nghề càng lâu thì lại là lợi thế. Ví dụ nữa bác sĩ hầu hết vẫn làm bác sĩ sau 20 năm thôi chứ có mấy người lên trưởng khoa đâu, nhưng họ vẫn sống khỏe đấy thôi.

Nghề lập trình lại là chuyện khác, tuổi già đến sẽ đối mặt nhiều nguy cơ như:
    - Thể lực giảm sút không thể OT liên tục.
    - Công nghệ lỗi thời.
    - Tốc độ xử lí ngày càng chậm.
    - Chán nghề mặc cảm vì làm công việc cấp thấp.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi superthin View Post
    Khuyên Sugarman không nên làm nản chí anh hùng những người yêu thích việc lập trình, nghề nào cũng sống được cả nếu ta sống chết với nghề, và tuổi nghề là đủ để gọi là "1/2 thế kỷ", kể cả tiếp viên hàng không hay làm gái mại dâm như 2 bà này.
    Em chỉ muốn khuyên các bạn chưa vào nghề thì tránh cái nghề bạc bẽo này. Coi như cứu người cứu mình, các bác sau này cũng đỡ lo bị thiếu việc.

Like
    84
    Tui ko phải dân tuyển dụng gì đâu bác.

Vấn đề ở chỗ kế toán nếu không lên kế toán trưởng thì có sao không, chắc là không vì kt tuổi nghề càng lâu thì lại là lợi thế. Ví dụ nữa bác sĩ hầu hết vẫn làm bác sĩ sau 20 năm thôi chứ có mấy người lên trưởng khoa đâu, nhưng họ vẫn sống khỏe đấy thôi.

Nghề lập trình lại là chuyện khác, tuổi già đến sẽ đối mặt nhiều nguy cơ như:
    - Thể lực giảm sút không thể OT liên tục.
    - Công nghệ lỗi thời.
    - Tốc độ xử lí ngày càng chậm.
    - Chán nghề mặc cảm vì làm công việc cấp thấp.
    Bạn nói quanh nói quẩn chỉ trở về cái mâu thuẫn ban đầu là: những gì bạn nghĩ về ngành khác (ví dụ ở đây là kế toán) chỉ là điều bạn nghĩ. Chả có thống kê nào chứng minh. Cũng in hệt như dân lập trình bị "mấy thằng đàn anh dụ dỗ", bạn nghe một vài thằng kế toán ngồi quán cà phê nói chuyện cao cả của nghề chúng rồi về tự ti cho nghề lập trình. Cứ mỗi thằng kế toán nói phét về thâu nhập như thế là có hàng trăm thằng khác ngồi cạo giấy cong lưng (nếu công nghệ tiên tiến thì thay vì cạo giấy, kéo chuột bảng tính Excel mòn cả tay).

Đưa ra thống kê cho biết thâu nhập kế toán so với lập trình sau 10 năm rồi nói chuyện tiếp.

Hồi nào đến giờ tôi chỉ biết có một loại kế toán, làm 10 năm sau thì dư giả và không cần OT là loại giỏi thụt két và làm sổ sách gian lận. Những người lương thiện vẫn nghèo rớt mồng tơi. Bạn không thể cãi là tôi không biết, bởi vì tôi nằm trong cái giới kế toán mà chính bạn đã nói: "nghề kế toán làm càng lâu càng có kinh nghiệm, quen biết càng rộng".

Riêng với bác sĩ thì đấy mới là cái không thể so sánh. Ai cũng biết, bất kể xã hội nào trên thế giới - không riêng gì ở VN, nếu được phép chọn lựa giữa bác sĩ và lập trình thì không ai dại gì đi chọn lập trình. Chả cần phải người kiến thức rộng như bạn cảnh báo.
    Được sửa bởi megaownage lúc 12:31 ngày 11-05-2014

Like
    0
    Đưa ra thống kê cho biết thâu nhập kế toán so với lập trình sau 10 năm rồi nói chuyện tiếp.
    Dạo quanh các diễn đàn thấy lương kế toán chỉ bằng 1 nửa so với ltv, mới ra trường 3 4 tr, kế toán trưởng 10 đến 20 tr, nhưng ltv có lương chứ làm gì có lậu bao giờ. Còn nếu so 10 năm nữa thì chưa chắc lương của ltv sẽ cao hơn kế toán, lương trung bình của kế toán có thể tăng 3 lần trong 10 năm, nhưng lương bình quân ltv tăng 3 lần trong 10 năm là điều không thể. Bác có biết rằng lương ltv hiện nay cao hơn giá trị thực đó là nhờ thị trường gia công mà thôi, không có gia công thì cũng cạp đất mà ăn, theo thời gian nó các yếu tố lạm phát, nguồn cung giảm sẽ đẩy mức lương ltv về giá trị thực của nó. Như vậy nếu tính thời điểm hiện nay thì nghề kế toán vẫn là lựa chọn an toàn hơn ltv.

Like
    84
    Dạo quanh các diễn đàn thấy lương kế toán chỉ bằng 1 nửa so với ltv, mới ra trường 3 4 tr, kế toán trưởng 10 đến 20 tr, nhưng ltv có lương chứ làm gì có lậu bao giờ. Còn nếu so 10 năm nữa thì chưa chắc lương của ltv sẽ cao hơn kế toán, lương trung bình của kế toán có thể tăng 3 lần trong 10 năm, nhưng lương bình quân ltv tăng 3 lần trong 10 năm là điều không thể. Bác có biết rằng lương ltv hiện nay cao hơn giá trị thực đó là nhờ thị trường gia công mà thôi, không có gia công thì cũng cạp đất mà ăn, theo thời gian nó các yếu tố lạm phát, nguồn cung giảm sẽ đẩy mức lương ltv về giá trị thực của nó. Như vậy nếu tính thời điểm hiện nay thì nghề kế toán vẫn là lựa chọn an toàn hơn ltv.
    Tuy tôi không tin thống kê của bạn chút nào. Nhưng tôi tạm chấp nhận là ít nhất đến bài này mới thấy bạn nói chuyện có đầu đuôi một chút. Chứng tỏ mình là người biết trình tự làm việc là thế nào. Bạn đâu phải là dân làm báo mà nói chuyện chỉ cần giật gân ăn tiền.

@ Các bạn khác: bây giờ chủ thớt đã chịu đưa ra dữ liệu - tuy vẫn còn ậm ờ về nguồn của mình. Các bạn có gì thắc mắc cứ việc tiếp tục hỏi vào những dữ liệu ấy. Còn nếu không có gì thắc mắc thì tôi khuyên các bạn hãy nghe lời chủ thớt: đi học kế toán cho nó an toàn.

Lý do: bạn đọc đến đây mà chưa thấy được cái lỗ hổng của lập luận của chủ thớt thì bạn không có đủ khả năng tiếp tục con đường lập trình.

9. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    105
    Tôi từng lên Facebook đặt câu hỏi: Tại sao, nghề lập trình viên bạc bẽo (ngồi nhiều hại sức khỏe, thu nhập không cao và đủ thứ rắc rối khác) nhưng nhiều người (trong đó có bạn và tôi) vẫn làm?

Và câu trả lời tôi nhận được là:

+73 vote Tại tôi thích làm ra những sản phẩm
    +47 Vì đôi khi code là nguồn vui duy nhất
    +41 Vì tôi theo đuổi đam mê
    +11 Có duyên ... ko code cũng chả biết theo nghề nào
    +7 Muốn khám phá, tìm tòi cái mới
    +6 Không có nghề khác để làm
    +1 Đôi lúc code được chỗ hóc còn sướng hơn cả quay tay

Nói chung thích thì làm, chán thì bỏ, cần gì phải đi khuyên người khác đừng bước vào :p
    Được sửa bởi zmt264 lúc 09:36 ngày 12-05-2014 Reason: sau khi tôi gõ xong bài này thì con số thống kê lại thay đổi, nên tôi cập nhật chút để cho thấy tốc độ vote
    Thông tin + clip: http://youtube.com/hoctudau

Like
    105
    Tuy tôi không tin thống kê của bạn chút nào. Nhưng tôi tạm chấp nhận là ít nhất đến bài này mới thấy bạn nói chuyện có đầu đuôi một chút. Chứng tỏ mình là người biết trình tự làm việc là thế nào. Bạn đâu phải là dân làm báo mà nói chuyện chỉ cần giật gân ăn tiền.

@ Các bạn khác: bây giờ chủ thớt đã chịu đưa ra dữ liệu - tuy vẫn còn ậm ờ về nguồn của mình. Các bạn có gì thắc mắc cứ việc tiếp tục hỏi vào những dữ liệu ấy. Còn nếu không có gì thắc mắc thì tôi khuyên các bạn hãy nghe lời chủ thớt: đi học kế toán cho nó an toàn.

Lý do: bạn đọc đến đây mà chưa thấy được cái lỗ hổng của lập luận của chủ thớt thì bạn không có đủ khả năng tiếp tục con đường lập trình.
    đồng ý với bác, với lập luận của chủ thớt, thì cũng đừng mong VN thành rồng nọ, hổ kia, sánh vai này nọ nữa, cũng khuyên luôn mọi người đừng có làm bộ đội (nếu làm thì đừng có ra chiến trường), đừng có làm công an (nếu làm thì chỉ làm chỗ nào ăn tiền, đừng có đi bắt cướp), đừng có làm bác sĩ (nếu làm thì chỉ làm chỗ ngon, đừng có vào mấy chỗ vùng sâu vùng xa, hay là kiểu http://www.doctin360.net/Tin-tuc-xa-...tin381163.html , kiểu http://hn.eva.vn/tin-tuc/noi-nhung-n...73a175078.html )

mình ko thích làm thì thôi, ok, người khác cũng không trách, còn lại thêm tính "thương người", "đạo đức" đi cảnh tỉnh, kêu người khác cũng không làm, vì nghề khổ, thì bó tay.

mà nghề này ko phải ai cũng khổ cả đâu, tỉ lệ anh em IT giàu có, sống khỏe, hơn 30, 40 vẫn làm nghề, là còn cao hơn nhiều nghề khác.
    Thông tin + clip: http://youtube.com/hoctudau

Like
    15
    nhưng ltv có lương chứ làm gì có lậu bao giờ.
    Sao bạn biết chắc là không có. Trên các freelance marketplace như Freelancer, Elance; số công việc về lập trình nhiều hơn rất nhiều so với các công việc về kế toán. "Lậu" của lập trình viên công khai, minh bạch hơn "lậu" của kế toán --> làm kế toán mà "lậu" nhiều thì dễ ở tù hơn lập trình viên

lương trung bình của kế toán có thể tăng 3 lần trong 10 năm, nhưng lương bình quân ltv tăng 3 lần trong 10 năm là điều không thể.
    Sao bạn biết chắc lương trung bình của kế toán sẽ tăng còn lương trung bình của lập trình viên không thể tăng? Nên nhớ, kế toán không tạo ra nhiều giá trị gia tăng như lập trình viên nên việc lương tăng hơn lập trình viên là điều không tưởng.

Bác có biết rằng lương ltv hiện nay cao hơn giá trị thực đó là nhờ thị trường gia công mà thôi
    Sao bạn biết chắc lương lập trình viên hiện nay cao hơn giá trị thực?

Như vậy nếu tính thời điểm hiện nay thì nghề kế toán vẫn là lựa chọn an toàn hơn ltv.
    Nếu bạn nói kiểm toán là lựa chọn an toàn hơn thì còn chấp nhận được, còn kế toán thì chưa chắc à.
    dautay@ - Try your best, find your destiny!

13. Thành viên Like bài viết này:

Trang 4 / 14 FirstFirst 12345679 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết