Trang 12 / 14 FirstFirst ... 791011121314 LastLast
Hiển thị kết quả từ 111 đến 120 / 131
    Like
    2
    tuổi dài hay ngắn là do nhiều yếu tố và cũng còn tùy cá nhân nữa. Bạn không thể vơ đũa cả năm như thế được

Like
    0
    Quote Được gửi bởi funsun View Post
    Bạn đang nói lệch hướng rồi. Mình đang chứng minh rằng trên 50 vẫn dư sức làm lập trình, không như tư tưởng của nhiều người là trên 30 thì không lập trình được nữa. Việc người ta không chịu làm nữa là do ý thích chứ không phải do sức khỏe thể chất hay tinh thần không đủ. Vì vậy không thể nói mình so sánh khập khiễng. Không lẽ tụi nước ngoài đủ sức khỏe làm tới trên 50 còn dân VN mình sức khỏe yếu tới nỗi mới hơn 30 đã phải bỏ nghề?
    Bác sĩ ngoại khoa chịu áp lực nhiều hơn LTV gấp mấy lần, và cũng phải đối phó những vấn đề mới phát sinh. Và nhiều ông còn nghiên cứu, học hỏi thêm thường xuyên chứ không phải dẫm chân tại chỗ. Họ phải có khả năng tập trung cao, liên tục, khả năng chịu áp lực cao, sự nhanh nhạy,... Họ trên 50 vẫn duy trì được những khả năng đó, không lẽ dân lập trình không duy trì dược những khả năng đó?

- - - Updated - - -
    Bạn sai ở chỗ rằng bác sĩ hoạt động trí óc 50 tuổi làm được thì ltv 50 tuổi vẫn làm được. Tui đưa ví dụ cầu thủ bóng đá và vđv thể hình, cả hai thằng đều dùng cơ bắp nhưng tại sao bóng đá không thể trụ được tới 35 tuổi, trong khi vđv thể hình có thể vô địch thế giới ở tuổi 45. Cái đó bạn có thể tự suy diễn ra tại sao rồi nhé.

Like
    5
    Quote Được gửi bởi Sugarman View Post
    Bạn sai ở chỗ rằng bác sĩ hoạt động trí óc 50 tuổi làm được thì ltv 50 tuổi vẫn làm được. Tui đưa ví dụ cầu thủ bóng đá và vđv thể hình, cả hai thằng đều dùng cơ bắp nhưng tại sao bóng đá không thể trụ được tới 35 tuổi, trong khi vđv thể hình có thể vô địch thế giới ở tuổi 45. Cái đó bạn có thể tự suy diễn ra tại sao rồi nhé.
    Bây giờ chính bạn bạn mới so sánh khập khiễng. Thể hình không đòi hỏi sự dẻo dai, sức bền và nhiều yếu tố khác mà bóng đá đòi hỏi phải có.

Nhưng Bác Sỹ ngoại khoa thì đòi hỏi tiêu chuẩn phải vượt cả lập trình viên: khả năng tập trung cao độ, khả năng tập trung trong thời gian dài, khả năng chịu áp lực, khả năng học hỏi nghiên cứu cái mới, khả năng OT. Dù xét về yêu cầu nào thì cũng khắt khe hơn LTV.

Khi so sánh, phải lấy 2 đối tượng phù hợp ra mà so sánh chứ, đừng tự so sánh khập khiễng rồi bảo người ta so sánh khập khiễng. So sánh của bạn khập khiễng, bạn cố tình so sánh khập khiễng, ko có nghĩa là người ta so sánh khập khiễng.

Một sự thật hiển nhiên, rành rành là nhiều người trên 50 vẫn lập trình tốt bạn nhé.

4. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Quote Được gửi bởi funsun View Post
    Bây giờ chính bạn bạn mới so sánh khập khiễng. Thể hình không đòi hỏi sự dẻo dai, sức bền và nhiều yếu tố khác mà bóng đá đòi hỏi phải có.

Nhưng Bác Sỹ ngoại khoa thì đòi hỏi tiêu chuẩn phải vượt cả lập trình viên: khả năng tập trung cao độ, khả năng tập trung trong thời gian dài, khả năng chịu áp lực, khả năng học hỏi nghiên cứu cái mới, khả năng OT. Dù xét về yêu cầu nào thì cũng khắt khe hơn LTV.

Khi so sánh, phải lấy 2 đối tượng phù hợp ra mà so sánh chứ, đừng tự so sánh khập khiễng rồi bảo người ta so sánh khập khiễng. So sánh của bạn khập khiễng, bạn cố tình so sánh khập khiễng, ko có nghĩa là người ta so sánh khập khiễng.

Một sự thật hiển nhiên, rành rành là nhiều người trên 50 vẫn lập trình tốt bạn nhé.
    Bạn mới so sánh khập khiễn vì ltv đòi hỏi tốc độ thể lực còn bác sĩ phẫu thuật lại cần sự khéo léo. Thử hỏi có bệnh nhân nào muốn bác sĩ pt OT không .

Cái này chỉ đúng 1 nửa, môn thể hình thì người ta chỉ tập luyện 2 giờ mỗi ngày, nên mức độ hao mòn cũng ít hơn hẳn so với những môn thể thao khác. Cho nên không thể so sánh 2 công việc cùng chức năng thì phải có tuổi nghề như nhau.

Like
    5
    Quote Được gửi bởi Sugarman View Post
    Bạn mới so sánh khập khiễn vì ltv đòi hỏi tốc độ thể lực còn bác sĩ phẫu thuật lại cần sự khéo léo. Thử hỏi có bệnh nhân nào muốn bác sĩ pt OT không .
    Là do bạn thấy khập khiễng chứ nó không khập khiễng. Bác sỹ có OT không cũng không đến lượt bệnh nhân hoặc bác sỹ lựa chọn bạn à. Những ca cấp cứu có đợi được đến giờ hành chính hay không?

Cái này chỉ đúng 1 nửa, môn thể hình thì người ta chỉ tập luyện 2 giờ mỗi ngày, nên mức độ hao mòn cũng ít hơn hẳn so với những môn thể thao khác. Cho nên không thể so sánh 2 công việc cùng chức năng thì phải có tuổi nghề như nhau.
    Tóm lại vẫn là bác sỹ ngoại khoa đòi hỏi mọi phẩm chất mà lập trình viên có, và thậm chí còn cao hơn, vì vậy bs làm tới trên 50 dc, tại sao ltv chỉ làm dc tới trên 30? Và thật sự là nếu muốn người ta vẫn lập trình tốt tới trên 50-60 bạn à.

Like
    3

Căng thẳng quá rồi

Mọi người căng thẳng quá rồi. Mình nghĩa mỗi LTV có hai yếu tổ chính: khả năng code và sáng tạo. Code siêu thì lên làm thợ siêu. Sáng tạo siêu thì làm chủ siêu. Làm gì cũng vậy, hơn người ta thì thu nhập hơn người ta.

Like
    50

Rất hay !

Quote Được gửi bởi can View Post
    thảo luận vô bổ!
    Bạn nói chính xác. Mỗi người, mỗi nghề, mỗi nghiệp. Không có gì đáng để bản luận.

Like
    3
    Theo mình là tùy theo nâng lực và khả năng rèn luyện tay nghề của mỗi người thui, chứ không phải lớn tuổi là ko làm lập trình viên được. có đều lớn tuổi mà không có tay nghề cao thì không ai tuyển dụng cả.

Like
    1
    Mình 31 tuổi và vẫn đang ngồi code chay đây. Tự cảm thấy vẫn trẻ trung và học được cái mới tốt. Khả năng học cái mới nhanh hơn hồi mới ra trường vì khả năng tiếng anh tốt hơn, đi làm lâu rồi nên kiến thức về lập trình cũng tốt hơn.

Mình thấy chẳng có vấn đề gì mà lập trình viên không thể làm được đến năm 60 tuổi cả. Vì công việc lập trình vẫn nhàn hạ hơn nhiều nghề khác như phụ hồ và bốc vác.

Còn ai nói nghề lập trình là hay phải OT thì mình không đồng ý. Lập trình viên giỏi hoàn toàn được quyền mặc cả với công ty để không phải OT, nếu bạn giỏi thì ko thiếu sự lựa chọn, chẳng việc gì phải làm việc ở nơi suốt ngày phải OT cả.

Like
    6
    Nghề lập trình viên có thời hạn 10 năm thôi, sau 30t chắc cũng ko còn mấy người theo đuổi LTV cả

Trang 12 / 14 FirstFirst ... 791011121314 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết