Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3
    Like
    1

Tên miền quốc tế của bạn có bị khóa và không truy cập thời gian gần đây?

Đây là vấn đề bên mình trao đổi thường xuyên gần đây với khách hàng, thì có phản ánh việc tên miền bị đổi DNS, bị hold không thực hiện các thao tác truy cập và quản lý.

Đơn giản thôi, đó là kết quả của chính sách xác thực tài khoản chủ sở hữu do ICANN công bố và áp dụng từ 01/01/2014.

Kể từ ngày 01/01/2014, nhằm hạn chế tình trạng tranh chấp chủ sở hữu, cũng như ngăn ngừa việc khách hàng đăng ký tên miền quốc tế sử dụng các địa chỉ email giả hoặc không sử dụng được, ICANN đã chính thức áp dụng bổ sung quy trình xác thực email khi đăng ký hoặc thay đổi email whois của tên miền quốc tế.
    Vấn đề là nó ảnh hưởng như thế nào?

Chính vì vậy, khi bạn thực hiện thao tác đăng ký hoặc yêu cầu thay đổi email whois của tên miền, bạn sẽ nhận được 1 email, trong đó có chứa 1 liên kết để xác nhận (giống như khi bạn đăng ký tại các diễn đàn và được đề nghị xác nhận qua email để kích hoạt).
    Sau khi bạn đăng ký tên miền thành công, dù bạn đăng ký ở GoDaddy, Namecheap hay HostVN, kiểu gì bạn cũng nhận được một email có chứa 1 liên kết để xác thực chủ sở hữu.

Ví dụ như đây là của GoDaddy nhé:

Và nếu bạn không thực hiện yêu cầu xác thực trên?

Sau 15 ngày kể từ khi email xác thực được gửi đi, nhưng không có phản hồi hoặc hành động xác nhận, tên miền của bạn sẽ bị tạm khóa.

Thật may mắn, nó không biến mất. Nó sẽ chỉ ở trạng thái “đóng băng” và bị thay đổi DNS. Như vậy, website của bạn có thể không truy cập được.

DNS nhận diện khi tên miền rơi vào trạng thái này thường có thể là:

NS1.VERIFICATION-HOLD.SUSPENDED-DOMAIN.COM
    NS2.VERIFICATION-HOLD.SUSPENDED-DOMAIN.COM

Hoặc trạng thái tên miền (Domain Status) sẽ là “On Hold“.

Title email có thể là: Please validate your domain name(s) as soon as possible (HostVN thì email nội dung được tùy biến với tên như "QUAN TRONG - Xác thực chủ sở hữu tên miền" để khách hàng có thể tự mình xác nhận.)

Mình tin là có nhiều bạn đã gặp trục trặc với tên miền quốc tế vào năm 2014 vì chính sách này rồi.
    "Tốt gỗ hơn tốt nước sơn"

2. 3 thành viên Like bài viết này:

Like
    1
    mình cũng có một web đang bị HOLD và nó gửi về yêu cầu active . sau khi đã active thì bao lâu web hoạt động bình thường nhỉ ?

Like
    160
    Sao em chưa gặp nhỉ
    www.VuaTenMien.Com, Mobi & Zalo:O9121Chín1357

Tags for this Thread

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết