Trang 1 / 3 123 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 26
    Like
    0

Hỏi về cách chụp ảnh cưới đẹp

Chào các bác ạ,
    Sắp tới em được người ta nhờ cầm máy chụp ảnh cưới, theo kiểu chụp album.
    Em quan tâm và tìm hiểu về nhiếp ảnh lâu rồi, nhưng cầm máy ống kính rời thì chỉ khoảng nửa tháng gần đây thôi. Máy em dùng là Canon EOS 550D với ống kit, hôm nào đi chụp thì có thể mượn thêm ống 55-250mm, đèn flash nữa.
    Các chức năng và cách sử dụng của máy, em cũng đã tìm hiểu được gần hết rồi.
    Là lần đầu chụp hình đám cưới nên em muốn tham khảo ý kiến của các bác về kỹ thuật, kinh nghiệm chụp ạ.

1, Các bác nói cho em biết một vài quy tắc cơ bản nhất, những kinh nghiệm cần nhớ nhất của chụp ảnh cưới để em ghi nhớ trước đã ạ.

2, Các bác có tài liệu, hay trang web, chủ đề nào nghĩ là em nên đọc thì giới thiệu với em ạ. Tốt nhất là tiếng Việt ạ, tiếng anh em không còn đủ thời gian ngồi dịch nữa rồi.

3, Màu sắc, cân bằng trắng, độ tuơng phản, độ nét, tone màu nên lựa chọn thế nào cho phù hợp với ảnh cưới ạ?

4, Em định sẽ chụp ảnh Raw, để sau này nhỡ có sai màu thì còn dễ chỉnh sửa. Dù sao lần đầu đi chụp cũng không tự tin lắm. Nhưng lại sợ tốc độ chụp giảm xuống, Các bác nghĩ sao ạ?

5, Các bác có những mẫu tạo dáng cho đôi, cho cô dâu, cho chú rể gì thì giới thiệu với em với ạ. Hoặc các bác cho em tham khảo một vài album ảnh cưới mà các bác cho là đẹp nhất ạ.

Mong các bác giúp đỡ nhiệt tình, về vấn đề ảnh cưới thì em hoàn toàn là amateur.
    Cám ơn các bác.
    Quote Quote

Like
    20
    Cầm máy ảnh nửa tháng, đi chụp hình đám cưới thì còn phải đi vay mượn.
    Kỹ thuật về đám cưới thì chưa biết. Chạy lên diễn đàn xin chĩ dẫn một vài ý kiến để đi chụp "ảnh cưới đẹp".
    Chủ thớt chắc cho rằng chuyện đơn giản như thằng cháu của bác Dly cầm máy chụp chơi.
    Muốn ăn tiền xứng đáng với công kỷ thì phải đầu tư nhiều vào kiến thức của công viêc. Không phải một ngay một bửa nửa tháng mà làm được.

Chúc chủ thớt nhiều và thật nhiều may mắn.

3. 6 thành viên Like bài viết này:

Like
    283
    Chủ thớt liều quá! Ảnh cưới không phải trò đùa, mới cầm máy nửa tháng mà đòi chụp chính. Chủ thớt kêu người ta thuê thợ chụp đàng hoàng đi, rồi mình cầm máy đi theo chụp ké học hỏi, xin một chân cầm phụ hắt sáng cũng được.

Like
    2,418
    Quote Được gửi bởi pinochu View Post
    Chủ thớt liều quá! Ảnh cưới không phải trò đùa, mới cầm máy nửa tháng mà đòi chụp chính. Chủ thớt kêu người ta thuê thợ chụp đàng hoàng đi, rồi mình cầm máy đi theo chụp ké học hỏi, xin một chân cầm phụ hắt sáng cũng được.
    Cầm phụ hắt sáng thì xách máy theo mà làm gì ? Chuyện nào ra chuyện đó chứ. Mà không biết làm, cầm hắt sáng ẩu là ăn đòn chít luôn á.

1. Từ chối lập tức cái show đó.

2. Mang máy tới những chỗ người ta hay chụp ảnh cưới ngoại cảnh, coi thợ chuyên nghiệp họ chụp ra sao, đứng xa xa bắn lén rồi về nhà tự mình đánh giá và rút kinh nghiệm.

3. Vô mấy tiệc cưới, vờ như mình là người nhà, cũng chụp tùm lum tá lả rồi về nhà tự chấm điểm cho mình.

4. Vô mấy chỗ cho thuê đồ cưới, thường mấy chỗ đó có luôn dịch vụ chụp hình, rủ thêm một người bạn khác phái nữa giả làm một đôi đang chuẩn bị đám cưới, đòi người ta cho coi hình demo, ráng mà nhớ cách tạo dáng, góc máy, ánh sáng của người ta.

Nếu tất cả đều êm xuôi, năm sau có thể bạn đi phụ cho thợ chính được.
    Đường dài ngút ngàn chỉ một trận cười vang vang ....

6. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    3,392
    Dụng cụ hắt sáng ,...mình còn chưa được cầm huống gì chụp ảnh cưới.Tuy nhiên,mình nghỉ,bạn muốn chụp ảnh cưới thì không khó lắm,cố công thì được,nhưng trước tiên là đừng nên tính tiền mà nên trả tiền những ai đã làm mẫu cho bạn chụp.Cho chắc ăn hơn,chụp ảnh nào kiểm tra ảnh nấy chừng nào người ta chịu thì chụp ảnh kế tiếp.
    Chúc bạn thành công!
    Khó quá, không thèm ký

xã Vĩnh Viễn, huyện Vĩnh Biệt, thành phố Kinh Cùng
    Like
    3,954
    Quote Được gửi bởi pinochu View Post
    Không phải liều mà là gan...
    Với lại mình thấy mấy vụ này ở Cần Thơ cũng hơi bị nhiều
    Lãnh chụp album cưới mà không biết khẩu, tốc, iso là gì, cứ để Auto mà phan rồi về lấy PST mà sửa, gắn cảnh gắn này nọ từa lưa vô

Like
    232
    Xin chia sẻ cùng anh em một chuyện đã qua... Nhớ lại những năm 1992 ~ 1995 em làm nghề quay phim đám cưới, đám ma, sinh nhật. Ngay cái sô đám cưới đầu tiên, em bị dính lỗi sơ đẳng là khi quay trong nhà em để chế độ Outdoor một đoạn 3 phút, cũng may là khổ chủ không phát hiện. Hú hồn.

À, mà chủ thớt nêu vấn đề rồi bỏ đi đâu rồi?!
    Xe mô hình tĩnh - Máy bay mô hình tĩnh

xã Vĩnh Viễn, huyện Vĩnh Biệt, thành phố Kinh Cùng
    Like
    3,954

11. Thành viên Like bài viết này:

Like
    232
    Quote Được gửi bởi kiettt View Post
    Cầm phụ hắt sáng thì xách máy theo mà làm gì ? Chuyện nào ra chuyện đó chứ. Mà không biết làm, cầm hắt sáng ẩu là ăn đòn chít luôn á.

1. Từ chối lập tức cái show đó.

2. Mang máy tới những chỗ người ta hay chụp ảnh cưới ngoại cảnh, coi thợ chuyên nghiệp họ chụp ra sao, đứng xa xa bắn lén rồi về nhà tự mình đánh giá và rút kinh nghiệm.

3. Vô mấy tiệc cưới, vờ như mình là người nhà, cũng chụp tùm lum tá lả rồi về nhà tự chấm điểm cho mình.

4. Vô mấy chỗ cho thuê đồ cưới, thường mấy chỗ đó có luôn dịch vụ chụp hình, rủ thêm một người bạn khác phái nữa giả làm một đôi đang chuẩn bị đám cưới, đòi người ta cho coi hình demo, ráng mà nhớ cách tạo dáng, góc máy, ánh sáng của người ta.

Nếu tất cả đều êm xuôi, năm sau có thể bạn đi phụ cho thợ chính được.
    Anh Kiệt rành quá ta ơi, ắt cũng có nhiều kinh nghiệm xương máu.
    Xe mô hình tĩnh - Máy bay mô hình tĩnh

Like
    2,418
    Quote Được gửi bởi choimohinhDOTnet View Post
    Anh Kiệt rành quá ta ơi, ắt cũng có nhiều kinh nghiệm xương máu.
    Thời khoảng 1985-1990, đám cưới nghèo, làm gì có tiền mướn người ta chụp hình, thường là có cảnh nước ngoài gởi về cho vài cuộn phim màu Kodak, rồi anh em bạn bè mách nước nhau mượn người có máy chụp hình nhờ chụp hộ, hồi đó tiêu chuẩn một cuộn phim hãng đặt ra là 36 kiểu, mình vô phim khéo có thể chụp được max là 39 kiểu, thật khéo tay thì được 40. Hồi đó mình vô phim tới trình độ bấm được 39 kiểu, nghe nói có ông thợ ỏng làm được tới 40 bèn nóng mặt, chụp đám cưới người ta bèn chơi trò này. Ai dè muốn được 40 shoot thì phải xài mẹo, mình không biết, bấm gần chục kiểu mới nhận ra cuộn phim gài không ăn răng, may mà đám đó cũng dễ tính, họ năn nỉ là không có tiền rọi nên chỉ xin 20 tấm hình rửa thành 2 bộ thôi, một bộ để ở nhà làm kỷ niệm, một bộ gởi ra nước ngoài gọi là báo công, xin thêm ít tiền viện trợ

Hồi đó giờ cũng chụp hình được vài cái đám cưới người nhà, may mà không có sự cố gì nghiêm trọng lắm, lần gần nhất là cách đây 4 năm đi quay phim, quen thói chụp hình nên khi quay mình đóng khung chật ních (vì trong đầu nghĩ là phim thì đâu có crop lại, bố cục lại được, rốt cuộc chú dựng phim khóc ròng vì khi mình canh frame thật sát, máy quay nhích nhẹ cái là có người mất đầu mất vai
    Đường dài ngút ngàn chỉ một trận cười vang vang ....

14. 3 thành viên Like bài viết này:

Trang 1 / 3 123 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết