Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12
    Like
    152

Như này có phải hư ổ cứng không mấy bác?

Con laptop ACER Aspire One của bà cô bị chậm, giật, khởi động khoảng 15p mới lên được màn hình Logon, thêm 15p nữa mới vào được Windows. Vào trong thì mọi thứ đều chạy ỳ ạch, mở Control Panel cũng mất khá lâu, mở Chrome cũng vậy, nói chung chậm lắm.

Ban đầu nghĩ là do lỗi Win nên mới đè ra hấp diêm nó cài lại, hix cài mất hơn 3 tiếng đồng hồ mới chạy xong. Sau 1 buổi kiên nhẫn chờ đợi thì khi vào được Win vẫn tình trạng cũ (chậm, giật, lag...) không cách nào cài được soft hay driver gì cả.

Theo kinh nguyệt 80 năm sử dụng máy tính thì em nghĩ vấn đề nằm ở cái HDD. Vì máy không truy xuất, ghi chép được lên ổ cứng nên mới có tình trạng chậm như trên. Ổ cứng này có dung lượng 320GB nhưng bả chỉ lướt web, xem phim online, chat chit này nọ nên tính luôn cái Windows chắc chỉ dùng 20GB là cùng. 1 ngày bả xài chắc trên 20 tiếng

Đang định bảo bả mua ổ cứng khác thay nhưng không biết chắc 100% có phải do nó không nên nhờ mấy bác từ vấn giúp.

Thanks mấy bác
    Ahihi...
    Quote Quote

Like
    0
    máy chậm,lag... có nhiều nguyên nhân như: ổ cứng,ram,main,bụi bặm...Vấn đề này mình khuyên bạn nên test từng cái để tìm rõ nguyên nhân

Like
    0

:D vẫn cài được win thì chưa chắc đã phải HDD đâu bạn

Vẫn cài được win thì chưa chắc đã do HDD đâu bạn. Mà sao ko cài mời mà lại cài đè. Muôn xem có phải lỗi HDD ko thì Fdisk lại cái HDD đó đi rùi cài lại win. Nếu ko có tiến triển hơn thì chắc phải làm cái HDD mới roài. kaka

Like
    152
    Quote Được gửi bởi damthuy85_cntt View Post
    Vẫn cài được win thì chưa chắc đã do HDD đâu bạn. Mà sao ko cài mời mà lại cài đè. Muôn xem có phải lỗi HDD ko thì Fdisk lại cái HDD đó đi rùi cài lại win. Nếu ko có tiến triển hơn thì chắc phải làm cái HDD mới roài. kaka
    bạn ko hiểu ý mình rồi, đè ở đây là đè cái máy ra chứ ko phải là cài đè
    Ahihi...

Like
    19
    Mình nghĩ 80% hỏng ổ cứng rồi. Bạn thử thay hdd khác vào xem. Lắp đơn giản mà.

Like
    2
    Có lẽ do Ram đó bạn, máy nhanh, chậm, lag thì nguyên nhân do Ram là chủ yếu. Có thể do Ram đã cũ, tốc độ truy xuất dữ liệu không tốt nữa.
    Cũng có thể là ổ cứng bị vấn đề nhưng với tình trạng máy của bạn thì chắc là không phải rồi.
    Giờ phải test lại từng cái một mới biết chắc được!

Like
    152
    Quote Được gửi bởi laigdotcom View Post
    Mình nghĩ 80% hỏng ổ cứng rồi. Bạn thử thay hdd khác vào xem. Lắp đơn giản mà.
    Có ai bảo lắp khó đâu, quan trọng là phải biết đúng bệnh để còn đi mua về thay nữa. Chứ ko lẽ mua về thay vào ko hết bệnh lại bỏ à?
    Ahihi...

Like
    0
    Bạn ở SG thì mang đến cty mình kiểm tra nha 0908336624

Like
    2
    1/ Máy của bác không có một chút dấu hiệu nào để nghĩ là hư HDD.
    2/ Em tư zấn :
    + Nên vệ sinh , thổi bụi cho sạch sẽ trong, ngoài. Rất chú ý tới quạt gió, các thanh ram. Xem keo gắn chip có bị khô, nếu cần thì bôi mới và gắn cẩn thận lại.
    + Sau đấy xem win cài thêm nhiều chương trình vô bổ không? Đặc biệt lưu ý những tên khởi động cùng OS. Gỡ bỏ hoặc dừng nó lại cho khỏi tốn nguyên khí.
    + Tiếp đó chạy Everest hay một chương trình nào đó xem nhiệt độ CPU, MB,HDD, tốc độ quạt, điện áp các cấp...Nếu có bất thường thì xử lý.
    Cư thế đã . Em nghĩ máy bác sẽ tốt thui.

Like
    152
    Quote Được gửi bởi nikon57 View Post
    1/ Máy của bác không có một chút dấu hiệu nào để nghĩ là hư HDD.
    2/ Em tư zấn :
    + Nên vệ sinh , thổi bụi cho sạch sẽ trong, ngoài. Rất chú ý tới quạt gió, các thanh ram. Xem keo gắn chip có bị khô, nếu cần thì bôi mới và gắn cẩn thận lại.
    + Sau đấy xem win cài thêm nhiều chương trình vô bổ không? Đặc biệt lưu ý những tên khởi động cùng OS. Gỡ bỏ hoặc dừng nó lại cho khỏi tốn nguyên khí.
    + Tiếp đó chạy Everest hay một chương trình nào đó xem nhiệt độ CPU, MB,HDD, tốc độ quạt, điện áp các cấp...Nếu có bất thường thì xử lý.
    Cư thế đã . Em nghĩ máy bác sẽ tốt thui.
    Bị HDD bác ợ, sau khi check bad sectors bằng hiren boot thấy bị hư khúc đầu nên em cắt bỏ 100GB đầu, tạo partition cài win ở khúc cuối nên cài đc rồi, trước đó thì cài 2 lần đều báo lỗi.
    Ahihi...

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết