Trang 1 / 11 12346 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 109
    Like
    0

Buồn quá đi ! Sinh viên năm 4 có nên nghỉ học???

Chào cả nhà!
    Mình hiện đang đứng trước một khó khăn lớn mong mọi người cho ý kiến để có tính khách quan hơn.
    Năm nay mình đang là sinh viên năm thứ 4 của trường đại học Dân lập. Bây giờ mình thấy kiến thức của mình không đáp ứng được nhu cầu của việc làm thực tế. Không biết bây giờ mình nên học tiếp hay nên xin nghỉ, đi làm lấy kinh nghiệm.
    Với lại hoàn cảnh nhà mình đợt này đang khó khăn nữa. Mình biết là nếu mình học thì cha mẹ mình cũng sẽ lo đủ cho ăn học. Nhưng mình đang không biết cứ theo học rồi lấy cái bằng về nhà không biết làm gì thì có nên học không. Nhưng nếu như mình nghỉ thì cha mẹ chắc suy nghĩ nhiều và buồn nhiều. Mong mọi người cho mình xin ý kiến với.
    PS:// Không giỏi văn nên hơi lủng củng...

Like
    80
    Đây đúng là bước ngoặt lớn của cuộc đời bạn, nếu là m thì m vẫn tiếp tục học, bên cạnh đó, cố gắng tìm kiếm một cộng việc gì đấy bán thời gian.

3. 4 thành viên Like bài viết này:

Like
    15
    ở Việt Nam Dù thế nào thì vẫn cần 1 cái bằng. anh sắp có tấm bằng rồi thì đừng từ bỏ nửa chừng.

5. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    6
    bỏ ra 4 năm rồi thì nên thêm năm nữa để lấy cái bằng , ít ra cũng làm hài lòng ba má ở nhà !

7. Thành viên Like bài viết này:

Like
    51

Cần chú ý !

Thằng em mình cũng đang ở tình trạng như bạn, nghỉ hay học, nó rất lười học, chủ yếu là làm thêm. Áp lực từ gia đình bố mẹ khuyên nó học, mình cũng khuyên em trai là cố gắng mà học còn mấy tháng nữa ra trường nên nó mới học tiếp. Nhưng khác bạn ở chỗ nó có thu nhập riêng do nó làm thêm, có lẽ còn cao hơn thu nhập của mình.
    Nó từ năm thứ 3 đã nói học mất thời gian và kiến thức hàn lâm không áp dụng vào thực tế, nên nó muốn nghỉ đi làm, học sau này cũng chỉ vì tiền mà thôi, nhưng học không ra tiền thì để làm gì? Chỉ lãng phí tiền bạc.
    Gặp nó gần đây nhất là đợt tết, chỉ khuyên nó cố gắng mà học lấy cái tấm bằng cho bố mẹ vui lòng, nhà có mỗi nó được đi học ĐH. Sau này vợ con hay ngay cả đi tán gái cũng vênh mặt lên được. Thật buồn khi cái tấm bằng vô tri ấy đang lừa dối xã hội, lừa dối chính bản thân mình.

9. 6 thành viên Like bài viết này:

Like
    6
    Ai rơi vào hoàn cảnh này cũng thấy khó cả, nhưng mình khuyên bạn nên tiếp tục học trao dồi kiến thức, kỹ năng thật nhiều, vì bằng cấp là tấm vé để có công việc tốt hiện nay + kỹ năng bản thân bản nữa.
    Đinh Quang Minh

11. Thành viên Like bài viết này:

Like
    37
    đã học được đến năm 4 rồi thì phải cố nốt năm cuối chứ, ai cũng hiểu bằng ĐH rất quan trọng mà. bây giờ bạn nghỉ thì phí lắm, nói chung là phải có tấm bằng trước rồi thì bạn làm gì sau cũng được ít nhất vẫn có cái bằng sau này chống lưng đi xin việc nếu bạn tự kiếm tiền không thành công
    Chữ Ký Là Gì?

13. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    48

Vote lên nghỉ

Vote lên nghỉ nhé :v
    Chưa Ký Được :D

Like
    22
    Vấn đề là nếu các bạn sinh viên nghỉ học giữa chừng thì sẽ làm gì ?

Like
    55
    4 năm cố nốt đi bạn

17. Thành viên Like bài viết này:

Trang 1 / 11 12346 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết