Trang 1 / 3 123 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 22
    Like
    4

Bảo mật wifi bằng cách nào?

Mình có bộ phát wifi dùng ở nhà, loại Linksys, nhưng mấy tháng nay toàn bị mấy thằng hàng xóm bên cạnh nó bẻ khóa và truy cập vào. Mặc dù mình đổi pass và update firmware mới liên tục rồi mà cũng không được, cứ đổi pass xong lại thấy nó truy cập vào được. Vậy có cách nào để ngăn chặn việc truy cập này không? wifi mình cài đặt wpa2, mật khẩu đặt rất dài và phức tạp rồi.
    Quote Quote

xã Vĩnh Viễn, huyện Vĩnh Biệt, thành phố Kinh Cùng
    Like
    3,954

Like
    4
    Uhm, đúng vậy, cứ cúp điện đi là an toàn nhất. Mấy hôm nay bị hack liên tục nên em cũng rút nguồn ra cho khỏi lằng nhằng mệt người. Cắm cáp vào máy tính dùng lại nhanh hơn.
    Mà không hiểu sao mình bảo mật bằng wpa2 + aes, mật khẩu đặt rất phức tạp rồi mà nó vẫn bẻ được khóa để chui vào nhỉ?
    Mà không đơn giản là nó dùng chùa mà còn nó còn bẻ khóa để chiếm luôn tài khoản yahoo của mình.

Like
    34
    Quote Được gửi bởi digihomec View Post
    Mà không hiểu sao mình bảo mật bằng wpa2 + aes, mật khẩu đặt rất phức tạp rồi mà nó vẫn bẻ được khóa để chui vào nhỉ?
    Mà không đơn giản là nó dùng chùa mà còn nó còn bẻ khóa để chiếm luôn tài khoản yahoo của mình.
    Có lẽ bạn đã tiếp cận sai vấn đề về bảo mật: chắc chắn thằng kia không tấn công vào mạng bẳng đường đục mật khẩu wifi của bạn mà tấn công bạn qua cái máy tính của bạn, nó đã làm chủ máy tính của bạn mất tiêu rồi, xoay xở cũng vô ích thôi bạn.

Với mật khẩu WPA2 thì không dễ để mà bẻ được đâu, có khi bạn lại quên change mật khẩu mặc định vào modem/router của bạn,... hay nói đúng hơn là bạn chưa đủ khả năng làm chủ cái Linksys của bạn. Vậy thì bây giờ giải pháp chỉ có thể là học hỏi thêm để làm chủ cái linksys hoặc đơn giản là nếu ở trong nhà thì kéo sợi dây cho nó lành. Và quan trọng, máy tính của bạn đã bị khống chế, tốt hơn hết là cài đặt lại từ một đĩa nguồn sạch để dùng, đừng có nhặt bản Ghost đâu đó Ghost vào, tai hại vô cùng.
    "bất khả tri"

5. 3 thành viên Like bài viết này:

Like
    64
    Quote Được gửi bởi superthin View Post
    Có lẽ bạn đã tiếp cận sai vấn đề về bảo mật: chắc chắn thằng kia không tấn công vào mạng bẳng đường đục mật khẩu wifi của bạn mà tấn công bạn qua cái máy tính của bạn, nó đã làm chủ máy tính của bạn mất tiêu rồi, xoay xở cũng vô ích thôi bạn.

Với mật khẩu WPA2 thì không dễ để mà bẻ được đâu, có khi bạn lại quên change mật khẩu mặc định vào modem/router của bạn,... hay nói đúng hơn là bạn chưa đủ khả năng làm chủ cái Linksys của bạn. Vậy thì bây giờ giải pháp chỉ có thể là học hỏi thêm để làm chủ cái linksys hoặc đơn giản là nếu ở trong nhà thì kéo sợi dây cho nó lành. Và quan trọng, máy tính của bạn đã bị khống chế, tốt hơn hết là cài đặt lại từ một đĩa nguồn sạch để dùng, đừng có nhặt bản Ghost đâu đó Ghost vào, tai hại vô cùng.
    Đồng ý với bác về điều này.

Like
    4
    Mỗi lần phát hiện bị hack tôi đều update lại firmware cho access point, đặt mật khẩu đăng nhập vào cấu hình và mật khẩu cho wifi có độ phức tạp lằng nhằng.
    Còn vấn đề về máy tính thì tôi chuyển qua cắm dây để dùng rồi. Không dùng wifi nữa. Hiện tại wifi chỉ bật lên để theo dõi.
    Nhưng ngày hôm qua tôi update firmware và cài đặt lại các mật khẩu xong ( đã thiết lập chế độ bảo mật WPA2 personal + AES, key share rất lằng nhằng gồm cả $%&*@ dài 16 ký tự).
    Vậy mà không hiểu sao sáng nay tôi thấy đèn trên modem nháy liên tục mặc dù không ai trong nhà dùng internet vào lúc đó, các máy tính tắt hết. Sau khi log vào access point kiểm tra thì thấy có một địa chỉ MAC mới trong DHCP server.
    Điều tôi ngạc nhiên là mỗi lần cấu hình access point đều kiểm tra rất cẩn thận xong mới thoát ra và đặt chế độ wpa2 đầy đủ, các cổng log vào đều tắt, không cho log vào access point qua wifi. Vậy không lẽ thằng hàng xóm nó chui vào được nhanh và đơn giản như vậy.

Like
    0
    mình đã từng bị hack, nguy hiểm khi chuyển mail lắm . haiz

Like
    34
    Câu chuyện lạ lùng này nên được cung cấp cụ thể về thông số của access point (nhà sản xuất, tên sản phẩm, số seri, firmware,....) qua bên HVA Online để họ xem liệu có trường hợp modem này do tập đoàn hắc cơ nào đó kinh doanh để làm cái gì đó nguy hiểm? Có khi phát hiện ra một vụ động trời kiểu PRISM gì đó thì vui.
    "bất khả tri"

10. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    2,418
    Quote Được gửi bởi digihomec View Post
    Mỗi lần phát hiện bị hack tôi đều update lại firmware cho access point, đặt mật khẩu đăng nhập vào cấu hình và mật khẩu cho wifi có độ phức tạp lằng nhằng.
    Còn vấn đề về máy tính thì tôi chuyển qua cắm dây để dùng rồi. Không dùng wifi nữa. Hiện tại wifi chỉ bật lên để theo dõi.
    Nhưng ngày hôm qua tôi update firmware và cài đặt lại các mật khẩu xong ( đã thiết lập chế độ bảo mật WPA2 personal + AES, key share rất lằng nhằng gồm cả $%&*@ dài 16 ký tự).
    Vậy mà không hiểu sao sáng nay tôi thấy đèn trên modem nháy liên tục mặc dù không ai trong nhà dùng internet vào lúc đó, các máy tính tắt hết. Sau khi log vào access point kiểm tra thì thấy có một địa chỉ MAC mới trong DHCP server.
    Điều tôi ngạc nhiên là mỗi lần cấu hình access point đều kiểm tra rất cẩn thận xong mới thoát ra và đặt chế độ wpa2 đầy đủ, các cổng log vào đều tắt, không cho log vào access point qua wifi. Vậy không lẽ thằng hàng xóm nó chui vào được nhanh và đơn giản như vậy.
    Phần quan trọng nhất cần được chú ý là chính cái máy tính được dùng để cấu hình modem và access point thì không thấy bạn đề cập tới ? Có một chương trình gián điệp nằm sẵn trong máy thì bạn làm cái gì nó gởi hết về cho chủ nó, đặt password cỡ nào cũng như không.
    Đường dài ngút ngàn chỉ một trận cười vang vang ....

Like
    0

Bạn chắc chắn các vấn đề sau

1. Đã đặt pass khó -> không de gi zò ra nhé.
    2. Máy tính của bạn ko ai dùng, vì rất đơn giản để xem pass.
    3. Không ai dc đụng vào cái model để reset đặt lại pass.
    4. Bạn nên update farmwave: tắt model rồi giứ nút reset khoảng 15 giây khi khởi động. Đặt lại pass mới
    5. Xem trong phần willess statics có máy nao ko phai cua ban thi cu an vao nut Deny ben canh.
    6. Bạn có thể để cho họ vào thoải mái rồi list hết MacID vào trong phân Scurity ( ko nhớ chính xác)

Trang 1 / 3 123 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết